Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ Ice Q4 Turbo ของ HIS ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ Ice Q4 Turbo ของ HIS ครับ

ที่เคยอ่านมาเห็นมีคนบอกว่าตัว 4850 IceQ4 TURBO ของ HIS
    coreมันแรงกว่าตัวIceQ ธรรมดาแค่30เองเิหรอครับ(เหมือนเอาIceQธรรมดามาclockเฉยๆ)
    แต่ร้านคอมที่จะซื้อเค้าบอกว่าแรงขึ้่น30%
    แล้วราคาก็ต่างกันพอสมควร
    ช่วยชี้แจงทีๆ
    Last edited by wizvolcano; 25 Mar 2009, 21:41:05.

ถ้าไม่คิดมาก ซื้อตัว ธรรมดาแล้วมา oc ดีก่า ในความคิดผม ต่างกันหลายร้อยเอาเรื่องอยู่ครับ ถ้าทุนหนาก็จัดตัวแพงไป

Comment

ราคาต่างกันนิดหน่อยเองครับ ตอนนี้ที่พันทิพย์มีร้านนึงขายรุ่นเทอร์โบ 3090.- ผมไม่เคยเหนของจริง แต่ที่เคยฟังมาก้อแรงกว่าตัวธรรมดานิดหน่อย 5-10% และร้อนน้อยกว่าครับ ผมว่าน่าจะคุ้มนะ

Comment

กำ เจ้าของกระทู้ไม่ได้ระบุรุ่น แต่ผมเข้าใจเอาเองว่าเป็น 4670 ขออภัยด้วยครับ

Comment

Originally posted by meverric View Post
          กำ เจ้าของกระทู้ไม่ได้ระบุรุ่น แต่ผมเข้าใจเอาเองว่าเป็น 4670 ขออภัยด้วยครับ
          ขอโทษก่อนเลยลืมระบุรุ่นคับ(แต่คิดว่าทุกรุ่นน่าจาเหมือนกัน)
          พอดีตัดสินใจอยู่ว่าจะซื้อตัวธรรมดามาocดีหรือว่าจาเอาตัวTurboเลยดีกว่า(เผื่อดันไปไกลกว่า)
          เพราะไม่ได้อยู่ห้องแอร์ครับแล้วดูความคุ้มด้วย

Comment

ตัว Turbo ลากได้ไกลกว่าตัวธรรมดาครับ และตัว TurboX ลากได้ไกลกว่า Turbo ไปอีกหน่อย

Turbo X ไ้ด้ 775/1171 อ่านจากรีวิวฝรั่ง
            Turbo ได้ 750/1125 อันนี้ลองเอง มากกว่านี้มันจะรีสตาร์ท

เรื่องอุณหภูมิก็ไม่ต้องกังวลครับซิ้งเค้าดีจริง

Comment

750 1125 เ้ล่นเกมส์ offline โหดๆ พวก warhead , coh of, Grid หรืออื่นๆที่ใช้ทรัพยากรหนักๆ ไหวไหมครับ และที่สำคัญ เล่น PES 2009 แล้วมันมีสะดุดบ้างไหม? ผมเจอปัญหาคือ core ไกลกว่า750 หรือ mem ไกลกว่า1050 แล้ว เล่นเกมส์อื่นๆ โหดๆ ภาพไม่แตก แต่เล่น pes 2009 มันสะดุด เลยต้องเล่นแค่นี้ งงเหมือนกัน ไม่รู้ติดbios wall หรืออย่างไง ใช้ati tray tools ลาก

Comment

Originally posted by Heatguy View Post
                ตัว Turbo ลากได้ไกลกว่าตัวธรรมดาครับ และตัว TurboX ลากได้ไกลกว่า Turbo ไปอีกหน่อย

Turbo X ไ้ด้ 775/1171 อ่านจากรีวิวฝรั่ง
                Turbo ได้ 750/1125 อันนี้ลองเอง มากกว่านี้มันจะรีสตาร์ท

เรื่องอุณหภูมิก็ไม่ต้องกังวลครับซิ้งเค้าดีจริง
                แล้วถ้าเทียบจากการใช้งานจริงจะต่างกันมากมั๊ยงับ

Comment

รอท่านอื่นมาให้ความรู้ครับ

Comment

iceq4 คือตัวธรรมดา iceq4 turbo คือตัวที่ocจากตัวiceq4มา ส่วนตัวiceq4 turbo xมันก็ocมาเหมือนกัน แต่มันใช้ชิพแรม0.8nsซึ่งต่างจากตัวiceq4 turboธรรมดาที่ใช้ชิพแรม1.0ns ผมเคยอ่านเจอมา ถ้าผิดพลาดไปผมขออภัยด้วยครับ

Comment

ไม่ว่าจะตัว ธรรมดา ตัว turbo หรือตัว ICEQ มันก็ไม่ต่างกันเลยครับในแง่ใช้งานจริง

มันเป็นเทคนิคการตลาดเท่านั้นแหละ อยู่ที่คุณจะเชื่อว่ามันดีหรือไม่ดีแค่นั้นจริงๆ

ลองถอด sink ออกมาดู แล้วคุณจะรู้ว่ามันไม่ได้ต่างกันกับ spark เลย

และ HIS ก็หลอกขาย series ICEQ มากี่ยุคแล้วไม่รู้ กับซิงค์เดิมๆ พอมีการ์ดรุ่นใหม่มาก็เอาไปใส่ชิพ แล้วเอาออกมาขาย แค่นั้นจริงๆ

ใครเคยจำได้คงรู้ ตั้งแต่สมัย 1950XT จนทุกวันนี้ 4670 ก็ยังใช้มุขเดิมๆ กับซิงค์หากิน

ในขณะที่ค่ายอื่นเค้าคิดหาวิธีระบายความร้อนใหม่ๆมา HIS ใช้ลูกไม้เดิมหากินตลอด

Comment

ดันอีกทีมีความรู้เพิ่มอิอิ

Comment

Originally posted by Inspiral View Post
                          ไม่ว่าจะตัว ธรรมดา ตัว turbo หรือตัว ICEQ มันก็ไม่ต่างกันเลยครับในแง่ใช้งานจริง

มันเป็นเทคนิคการตลาดเท่านั้นแหละ อยู่ที่คุณจะเชื่อว่ามันดีหรือไม่ดีแค่นั้นจริงๆ

ลองถอด sink ออกมาดู แล้วคุณจะรู้ว่ามันไม่ได้ต่างกันกับ spark เลย

และ HIS ก็หลอกขาย series ICEQ มากี่ยุคแล้วไม่รู้ กับซิงค์เดิมๆ พอมีการ์ดรุ่นใหม่มาก็เอาไปใส่ชิพ แล้วเอาออกมาขาย แค่นั้นจริงๆ

ใครเคยจำได้คงรู้ ตั้งแต่สมัย 1950XT จนทุกวันนี้ 4670 ก็ยังใช้มุขเดิมๆ กับซิงค์หากิน

ในขณะที่ค่ายอื่นเค้าคิดหาวิธีระบายความร้อนใหม่ๆมา HIS ใช้ลูกไม้เดิมหากินตลอด

Comment

Originally posted by Inspiral View Post

แล้วเรื่องความเย็นที่เค้าบอกๆกันว่า IceQ เย็นกว่าตัวธรรมดานั่นจริงรึเปล่าครับแล้วมากมั๊ย

Comment

ตัวธรรมดาที่หมายถึง ATi Ref card ยี่ห้อไหนๆ non ref เปลี่ยนsink มันก็เย็นกว่าเป็นส่วนมากทั้งนั้นครับ

Comment

Working...
                              X