Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ! ปัญหาหน้าจอ bios กับ boot screens ใหญ่เกินจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ! ปัญหาหน้าจอ bios กับ boot screens ใหญ่เกินจอ

คือว่าในหน้า bios ของผมมันใหญ่เกินหน้าจอ เหมือนกับว่ามันเป็นหน้าจอขนาด 640*480 อ่ะครับ
    ทีนี้เวลาเข้าหน้า bios ตัวหนังสือมันก็จะตกขอบ พอปรับมอนิเตอร์ให้มันลดก็ยังพอรับได้ครับ แต่ในหน้า boot screen ภาพมันก็ดูใหญ่แล้วแตก เหมือนความละเอียดมันน้อยน่ะครับ แล้วก็ตรงขอบจอข้างขวาตัวหนังสือเหมือนมันจะบีบๆกัน (อันนี้คือผมปรับลดในมอนิเตอร์จนสุดแล้วครับ) เลยอยากทราบว่ามันสามารถปรับขนาดของหน้าจอ ในหน้า bios กับ boot screen ได้หรือป่าวครับ
    ส่วนในวินโดว์มันแสดงปกตินะครับ คือพอเข้าวินโดว์มันก็ปรับให้อัตโนมัติ มีใครพอจะรู้บ้างมั้ยครับ
    ลงวินโดว์ใหม่ก็ยังเป็นอยู่ครับ
    ผมใช้จอของ LG T711S ครับ

ปล. จริงๆแล้วตอนแรกมันไม่เป็นนะครับ มาเป็นเอาตอนที่ผมจะลงวินโดว์ใหม่ แต่ว่าจะลองลงโดยวิธีไม่ต้องฟอร์แมตน่ะครับ ที่ใช้คำสั่ง
    คลิกปุ่ม Start -> Run พิมพ์คำสั่ง E:\i386winnt32 /unattend แล้วคลิกปุ่ม OK
    โปรแกรมติดตั้งจะเริ่มดำเนินการติดตั้งวินโดว์ให้คุณ ใหม่โดยยังคงรักษา
    ค่าการทำงานต่างๆ เอาไว้เหมือนเดิม

ทำตามในพวกที่แนะนำทิปวินโดว์น่ะครับ แล้วมันก็เป็นตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา แถมลงวิธีนี้ไม่ได้ด้วย ต้องฟอร์แมตแล้วใหม่ เหอๆ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
Working...
X