Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

พอดีผมถอด HDD SATA1 ที่เคยต่อ Raid จากเมนบอร์ดตัวหนึ่งออกโดยที่ยังไม่ได้ยกเลิก Raid ออกครับ แล้วเอามาต่อกับ เมนบอร์ด ตัวใหม่ แล้วปรากฎว่ามันลง window ผ่านไปทุกขั้นตอนตั้งแต่ format จนถึง copy file เสร็จแล้วมันจะ restart อีกครั้ง พอมัน restart แล้วมันก็ขึ้น blue sceen ครับ มันขึ้นว่า Stop 00000007B ครับ ผมลองเปลี่ยนแผ่น window มาหลายแผ่นแล้วก็ยังไม่หาย เอา Harddisk ไปต่อกับบอร์ดตัวอื่นอีกก็เป็นเหมือนกัน รบกวนผุ้รู้ช่วยแก้หน่อยครับ
    แล้วมีโปรแกรมอะไรไว้ format HDD Sata บ้างครับ ธรรมดาถ้าเป็นแบบ IDE ผมจะใช้โปรแกรม Disk Manager หรือไม่ก็ Fdisk ลบครับ แต่ HDD Sata มันลบไม่ได้ครับ มันไม่เห็นเลยครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

เรื่อง raid ผมไม่รู้นะครับ

แต่ disk manager เนี่ย หาเวอร์ชันใหม่มาใช้ครับ sata ก็ใช้ได้
    ถ้า seagate ก็ใช้ seatools ครับ โหลดจากเว็บโดยตรง มีทั้งแบบทำเป็นแผ่นดิสก์ และแผ่นซีดี

Comment

Working...
    X