Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมขึ้น CPU Usage100% ตลอดเลย _ _'

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมขึ้น CPU Usage100% ตลอดเลย _ _'

เปิดเครื่องมาก็เป็นเลยค่ะ ลองเปิดใหม่2ครั้งก็ไม่หายค่ะ ใช้ไม่สะดวกเลยอ่ะ บางโปรแกรมก็เปิดไม่ได้ ช่วยชี้แนะสาเหตุ กับวิธีการแก้ไขทีค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ^^

เปิดดูจากtask managerว่าเป็นโปรเเกรมใดใช้งานอยู่ เจอเเล้วตามไปปรับ หรือปิดการทำงานเลยครับ

Comment

โดนไวรัส ครับ

Comment

ถ้าเปิด Task Manager, Folder Option, RegEdit ไม่ได้ล่ะก็
        สันนิฐานได้ได้เลยว่ากำลังโดนไวรัสที่ชื่อว่า scvhosts.exe ครับ

Comment

--------------------------------------------------------------------------------

ตอนแรกไม่ทราบอ่ะค่ะเมื่อวานดันไปลบ scvhost.exe หมดเลย พอเครื่องrestart แล้ว ใช้ไม่ได้เลยค่ะมันบูทตลอด แต่ตอนนี้ใช้ได้แล้วแต่ไม่กล้าrestartใหม่ กลัวใช้ไม่ได้อีกค่ะ ไม่ทราบว่าลบscvhost.exeจะมีปัญหามั๊ยคะ กังวลมากเลยค่ะ ช่วยทีนะคะ ส่วนscvhost.exeหาที่เป็นตัวใหญ่ไม่เจอ แต่ตัวที่ให้cpu เป็น99คือ qttask.exeค่ะ
          แล้วจะแก้ยังไงคะ? ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^ ขอแบบละเอียด +เข้าใจง่ายนะคะ ไม่ค่อยจะรู้เรื่องพวกนี้อ่ะค่ะ _ _'

Comment

scvhost.exe เป็นของ window นะครับแต่ก็มีไวรัสบางตัวปลอมชื่อให้เหมือนมันอยู่

qttask.exe มันเป็นของ quick time รึเปล่า ถ้ามีโปรแกรม quick time อยู่ลองเอาออกดูนะครับ

Comment

ตามที่ท่านข้างบนแนะครับ
              เพื่อไว้อีกcaseครับ เคยโดนกับตัวเอง การ์ดจอมีปัญหาแล้วcpuโหลดตลอดครับ (เวลาอยู่ในโหมด2D)

Comment

ลบ qttask.exe ออกแล้วค่ะ CPU Usage เป็นปกติแล้ว
                แต่ที่ลบ scvhost.exe ไปจะมีผลอะไรต่อเครื่อง หรือเกี่ยวกับinternet มั๊ยคะ ?????
                ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ ^^

Comment

ตัวที่เป็นไวรัสจะเป็น scvhosts.exe น่ะครับ
                  สังเหตดี ๆ จะมีตัว s ต่อท้าย มันจะไปอยู่ที่ c:\WINDOWS\system32\ ลองหาดูน่ะครับ
                  เปิดไฟล์ที่แอบด้วยนะครับ

Comment

อย่างนี้น่าลองหา Hijackthis มาสแกนดูอีกทีนะครับ

Comment

เพิ่มเติมนะครับ

ของ windows ต้องชื่อว่า svchost ครับ ไม่ใช่ scvhost
                      svchost = service host ทำหน้าที่เกี่ยวกับ service ขั้น
                      พื้นฐานที่จำเป็นของระบบ

Comment

สังเกตชื่อดีๆ
                        file ของ windows ชื่อ svchost นะครับ
                        แต่ถ้าชื่อ scvhost < ตบมันคว่ำเลยครับ Enprocessเลย 55+
                        อ้อ svchost.exe เนี๊ย มันจะมีหลายตัวนะ ระวังด้วย

อีกอย่าง ลองสังเกตุตรง แถบ Mem Usage ในหน้าที่เดปิด Window ask Manager ดูนะครับ
                        ว่าตัวไหน มีจำนวนเลขมากที่สุด ( เช่น 500,000k ) < ไอ้ตัวที่เยอะๆนั่นแหละ กิน ทรัพยากรเครื่อง
                        แต่ก่อนจะกดปิด ลองเอาชื่อมาpost แล้วรอผู้รู้มาบอกอีกทีว่ามันเป็น Processของอะไร

ยังไงเอาใจช่วยนะครับ สู้ๆ ^^

Comment

แต่แนะให้เอา Scan Virus มาลงจาดีมาก
                          แต่ก็กลัวเครื่องจะค้างเนอะ - -" เพราะ cpu usage 100%งะ

Comment

Working...
                          X