Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดับเบิ้ลคลิก ไดร์ c e d ไม่ได้ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดับเบิ้ลคลิก ไดร์ c e d ไม่ได้ค่ะ

ไม่ทราบว่าพอจะมีใครเป็นอย่างนี้มั้ยค่ะ คือว่า ดับเบิ้ลคลิกไดร์ทุกไดร์ไม่ได้ค่ะ ต้องคลิกขวาและไปที่ open ถึงจะเปิดได้ ไม่ทราบว่าใครพอจะมีวิธีแก้บ้างค่ะ แนะนำหน่อยค่ะ

เครื่อง มันเอ๋อ ครับ ลอง รีสตาร์ เครื่องดู

Comment

ลองดูครับ บางครั้งคีย์บอร์ดมันค้าง

Comment

บางทีอาจเป็นเพราะไวรัส ถ้าคลิกขวา แล้วมันมี Auto play เขาบอกว่า ให้ดับเบิ้ลคลิก แล้วมันถามว่าเปิดกับโปรแกรมไรก็เลือก ACDSee แล้วไปหาไฟล์ Autorun แล้วลบออกไปจะเข้าได้ปรกติอ่ะคับ

Comment

อื้ม ต้องดูด้วยว่า ถ้าตอนเราคลิกขวา แล้วเมนูบนสุด มันคืออะไร

ถ้าเราดับเบิ้ลคลิก ก็= สั่งเมนูนั้น , ถ้ามันเป็น Open ก็ปกติ , ถ้าไม่ใช่ ก็ต้องหาสาเหตุ ว่ามาจากไวรัสหรือไร?

Comment

ดิฉันว่าเกิดจากไวรัสค่ะ เพราะดับเบิ้ลแล้วมันไมอะไรขยับเลยค่ะ แต่โปรแกรมไวรัสยังจับไม่ได้ ถ้างัยใครมีวิธีแก้ ก้อช่วยหน่อยน่ะค่ะ

Comment

แล้วทำตามที่ผมบอกยัง ก็ Open เข้าไปในไดร์ฟ หรือใช้โปรแกรม ACDsee เข้าไปดูในไดร์ฟ แล้วหาไฟล์ชื่อ Autorun ใน Drive ที่มีปัญหาอ่ะคับ มันอาจ Hidden อยู่ลองหาดูว่ามีป่าว ถ้ามีลบออกเลย ที่ antivirus หาไม่เจอ เพราะไฟล์ Autorun มันไม่ใช่ไวรัสคับ มันเป็นไฟล์ที่เหมือนอยู่ในแผ่น CD ที่ให้มัน Autorun น่ะ แต่ไวรัสมันเอามาวางไว้ใน HDD คับ (ประมาณนั้น) และทางเลือกสุดท้าย ถ้าทำไรไม่ได้แล้ว format drive คับ แล้วใช้พวกโปรแกรมกู้ข้อมูล กู้อะไรสำคัญๆคืนมา หรือย้ายไปเก็บที่อื่นก่อน format ก็ได้
              Last edited by Zero_Master; 4 Nov 2006, 11:01:30.

Comment

Working...
              X