Announcement

Collapse
No announcement yet.

แย่แล้ว ช่วยด้วยครับ ด่วนเลย T_T".....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แย่แล้ว ช่วยด้วยครับ ด่วนเลย T_T".....

เมื่อวาน ผมถอด หัวMolex ของสาย แปลงเป็นหัว Sata ออกมา เปลี่ยนสีโดยการพ่นสี พอตอนใส่เข้าไป เสียบ ต่อ HDD สองลูก เปิดงะ เครื่องไม่ติด ผมเลยไป แกะสายตัวใหม่มาเปลี่ยนดูมันติดซะงั้น หาสาเหตุเจอว่าเป็นที่สาย ผมเลยเปลี่ยนสายกลับเพื่อทดสอบอีกครั้ง ทีนี้เสียบ HDD ที่มีแต่ windows ตัวเดียว เปิดเครื่อง กำ ควันขึ้นตรง สาย จ่ายไฟ sata ผมรีบกด ปิดแต่มันเหมื่อนไม่ทันใจ ผมเลย ดึงสาย จ่ายไฟออกซะ แล้ว เครื่องถึงจะดับ กลิ่นไหม้นี่เต็มห้อง วินาทีนั้น หัวใจผมตกไปอยู่ตาตุ่ม คิดในใจอ่าวไปแล้วแน่เลย hdd ตุ ข้างในมีข้อมูลสำคัญของน้องด้วย มันต้องร้องไห้ไปฟ้องแม่แน่เลย (ตูโดนด่าอีกแล้ว) -*- เมื่อเครื่องดับผมเลย มานั่งดูสายที่ถอดหัว molex ดูใหม่อย่างละเอียด อ่าวเจ้ากำ ผมใส่สายผิดด้าน -*- ใส่เป็น เหลือง ดำ2 ดำ1 แดง (ปกติ แดง ดำ1 ดำ2 เหลือง) ผมเลยได้จัดการแก้สายใหม่ -*- แล้วก็นั่งตั้งสติ ซะแปบ เลยไปเอาสายใหม่ที่พึ่งแกะกล่อง มาเสียบ ดุ แต่นั่น BIOS ก็มองไม่เห็น HDD ผมแล้ว ผมเลยวางมือ ไป สาระภาพ ความผิดกับน้อง โดนด่าจริงๆ ด้วย ผมเข้านอนด้วย ความหดหู่ เช้ามา ผมเอา HDD ลูกที่ไหม้ มาต่ออีกเครื่องดู กับ สาบที่ผมแก้ แล้ว อีกเครื่องก็มองไม่เห็น HDD ผมเลยเอามือไป จับตรงลูก HDD ด้านบน รู้สึก จาน HDD มันจะไม่หมุน เลยพลิก ไปจับ ตรง แผงวงจร ผมต้องถึงกับ สะดุ้งเอามือ ออก วาง HDD อย่างไว วิ่งไปเอามือ น้ำ ลาดทื่มือ พระเจ้ามัน สุดยอด ยิ่งกว่าตอนผมเคยโดนเตารีด ลวก -*- หนังที่มือไปแล้ว+พอง ผมเลยกลับมาตัด ไฟ HDD ซะ แล้ว ไปทำแผล

HDD ทั้งสอง ลูก ของ seagate
    80Gb 7200.10 (ลูกที่ไหม้)
    160Gb 7200.11 (ลูกนี้ก็รอวันตาย)

คืออยากจะถามว่า
    1. มีวิธีซ่อม HDD ไหมครับ คือ อยากได้ข้อมูล สำคัญของน้องออกมา ไดลล์ น้องไดลล์เดียว (ไม่งั้นมันต้องโกรธผมไปอีกนานแน่เลย)
    2. ผมสงใสว่าทำไมตอนที่เสียบกับ HDD สองตัวมันถึงไม่ไหม้ แต่ เครื่องกับตัดไฟ แต่เสียบเพียงตัวเดียวมันกับตัดไฟ

ปล. ถ้าพิมผิดหรือพิมตกก็ขอภัยด้วยครับ ผมใช้มือเดียวจิ้ม

หนักถึงขนาดวงจรบนบอร์ดเสียหาย คงต้องส่งให้ร้านกู้ข้อมูลล่ะครับ
    หรือถ้ามีวงจรของ HDD รุ่นเดียวกัน มาเปลี่ยนสลับกันก็ พอจะเป็นไปได้อยู่...มั้ง?

Comment

วิธีซ่อมที่ จขกท. หมายถึง ใช้การกู้ข้อมูลหรือเปล่าครับ ถ้าใช้วิธีแก้ก็คือต้องหาแผงวงจรของฮาร์ดดิสก์รุ่นเดียวกัน ความจุเท่ากัน เอาให้ดี ถ้าได้เฟิร์มแวร์ตรงกันก็ดีครับ มาลองสลับดู ถ้าโชคดี ข้อมูลทั้งหมดก็อยู่ครบ เพราะเท่าที่อ่านดูแล้ว แค่แผงวงจรไหม้ ตัวฮาร์ดดิสก์ไม่ได้เกิดแบดเซ็คเตอร์แต่อย่างใด

ส่วนอีกข้อนั้นเดาเอาน่าจะเพราะมันช๊อตกันอยู่จากสายที่เข้าหัวผิด

ปล.วิธีสลับแผงวงจรผมเองเคยทำได้ผลมาแล้วหลายครั้งครับ

Comment

T_T"
        แบดเซ็คเตอร์
        ผมไม่รู้ ว่าเกิดหรือป่าวเพราะ ไม่เคย สแกนดู

Comment

ลองแบบที่ท่านบนบอกก่อนครับ หาบอร์ดมาเปลี่ยนดู

Comment

Working...
          X