Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปิด virtual memory

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปิด virtual memory

ตามกระทู้เลยครับ ผมมีแรม 2 GB ถ้าปิด virtual memory จำทำให้เร็วขึ้นไหม หรือ มีข้อดีข้อเสียอย่างไร ช่วยแนะนำผมดี

ลองดูเลยครับไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ

Comment

ขอบคุณครับ แล้วยังมีคนที่ลองบ้างแล้วหรือยังครับ บอกทีว่า เป็นไงบ้าง

Comment

ไม่เห็นเป็นไร XPSP2 RAM1GB คล็อกอีกต่างหาก

Comment

การปิด vritual memory ทำไม่ได้งับยังไงๆ window ก็จะเรียกใช้งานงับ (XP Min 2 Mb) งับ
          ท่านสามารถ set page file ให้เป็น no page file ได้ แยกตาม HDD แต่ท่านไม่สามารถ set หมดได้งับ ยังไงๆ ก็ต้องมี 1 HDD ที่ตั้งไว้ อย่างน้อยๆ ตาม Minimum allowed หรือ ตั้ง "System manage Size" ไว้งับ

ซึ่งถ้าท่านตั้งไว้ พอดีๆ เปะๆ จะมีปัญหากับการ run งานบางอย่างที่ใช้ Mem เกิน แรมท่าน (อย่างใช้ภาพใหญ่ๆ มากๆ หรือ database, ฯลฯ) แล้วเมื่อไม่มี virtual mem ให้มันสิงแทน มันก็อาจจะ error ประมาณว่า "out of resource" ไรจำพวกนี้ละงับ รวมถึงบาง Program ถึงท่านมี ram พอแต่มันจะถูกบังคับว่าต้องใช้ virtual mem ในบางเรื่อง ก็อาจเกิด error ที่ว่าได้เหมือนกันงับ

ps การตั้ง System Managed size windows จะตั้งไว้เท่าที่มัน Recommended งับ(ถ้าผมจำไม่ผิด ) แต่จะขยายขนาดอัตโนมัติงับ เมื่อ มีการเรียกใช้เกินกว่านั้น แล้วจะกลับเป็นเท่าเดิม เมื่อทำการ รีเครื่องงับ

Comment

เกี่ยวกับการปรับเเต่งmem มีเทคนิคมากมาย หาความรู้หลายๆทางเเล้วลองปรับเข้ากับงานที่ทำครับ เเต่ละเเบบไม่เเน่นอน เเล้วยังมีที่ซ่อนอยู่อีก ปัญหาต่อเนื่องมีให้เห็นด้วยเช่นกัน
            เเนะนำไปถ้าใช้กันคนละงานกับผม ผมก็ถูกด่าอีก testไอ้ที่ถามกันเยอะๆให้ชมในบางเวปก็โดนลบ

Comment

ปิดไปละ

Comment

ขอบคุณ แจ่มจริง โดยเฉพาะคุณTeardrop เทพมาตอบเอง ขอบคุณมากครับ แต่ผมก้อได้ปิดไปแล้ว ลองดูตอนนี้ก้อปกติดี ยังไม่มีไร เพราะไม่ได้ใช้ไรมากมั้ง

Comment

ปิดแล้ว ผลเป็นไงมั่งอะ

Comment

Working...
                  X