Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ ขอถามแบบมึน ๆ ครับ ] สาย dvi กับสาย d-sub +หัวแปลง มันต่างกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ ขอถามแบบมึน ๆ ครับ ] สาย dvi กับสาย d-sub +หัวแปลง มันต่างกันยังไงครับ

ครับสงสัยอะครับ
    คือที่บ้านใช้ LCD 17" benq ธรรมดาอะนะครับ
    อยากรู้เฉย ๆ ว่า ที่ผมต่อปัจจุบันคือสาย D-sub + หัวแปลง DVI จาก LCD มาเข้าตูด 9800gtx+
    มันจะต่างยังไงถ้าผมซื้อสาย DVI มาต่อเห็นผลมากน้อยแค่ไหนอะครับ

ปล.ก็คนมันไม่รู้ อยากรู้ไว้เฉย ๆ ครับ

เท่าที่รู้หัว D-sub มันจะส่งสัญญาณแบบอนาล๊อก
    DVI จะส่งสัญญาณแบบดิจจิตอล
    หัว DVI จะส่งสัญญาณได้ดีกว่าแบบ D-sub

Comment

จะต่อ d-sub ทำไมอะคับ ในเมื่อ lcd และ vga ท่าน มี dvi ก็เอาสาย dvi เสียบเลยสิ

ทำแบบทีท่านทำ มันคือแปลงจาก analog ไปเป็น digital ความคมชัดไม่ชัดเท่า dvi ล้วนหรอกๆ (แต่ตาคนเราแยกไม่ออกหรอก)

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับว่า DVI คืออะไร เป็นอย่างไร
        [แถม HDMI ด้วยครับ]

งงด้วยคนนะครับ อิอิ

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับ

ผมรู้แต่ว่า D-Sub เป็น Analog
          DVI-D เป็น Digital

Comment

อ้าวถ้าตาเปล่าดูไม่ออกแล้วจะเปลี่ยนเพื่ออะไรอะครับ (คิดเล่น ๆ เน้อ)

ก็คือสงสัยเพราะ การ์ดรุ่นใหม่ ๆ ทุกรุ่นส่วนใหญ่มันจะให้หัวแปลง D-sub > DVI ทุกตัว
            และปัจจุบันคนก็นิยมใช้จอ LCD และ LCD ส่วนมากก็จะเปน DVI (รึป่าวมั่วเอา)
            ก็เลยสงสัยว่าผู้ผลิตการ์ดเหล่านั้นให้หัวรุ่นล้าสมัยมาทำไม . . .

ปล.ยังมึนไม่เลิก sry...

Comment

ก็เพราะยันมีคนใช้จอ CRT อยู่ไงครับ และ LCD บางรุ่นก็ไม่มี Port DVI ให้เราต่อด้วยนะครับ
              หัวแปลงมันก็ราคาไม่กี่บาทหรอกครับ ( คาดว่าต้นทุนไม่ถึง 10 บาท ) ซึ่งมันถือเป็นออฟชั่นช่วยในการตัดสินใจเลือกซื้อตัวสินค้าอีกแบบหนึ่งครับ

D-Sub ส่งสัญญาณเป็น Analog อาจจะเกิดคลื่นรบกวน ( เห็นเค้าบอกว่าถ้าอยากทดสอบ ให้เอามือถือไปกดโทรออกใกล้ๆสาย แล้วสังเกตุภาพที่หน้าจอ )
              DVI เป็น Digital ไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวน

แล้วก็ DVI จะเห็นผลมากกับจอใหญ่ๆครับ ตัวหนังสือหรือภาพจะชัดกว่าการต่อแบบ D-Sub

อุอุ เป็นความรู้เท่าที่ผมทราบมานะครับ ยังไม่ได้ลองด้วยตัวเองเพราะไม่เคยมีจอขนาด 22" ขึ้นไปกะเค้าซักที Y_Y

Comment

Originally posted by Open View Post
                ก็เพราะยันมีคนใช้จอ CRT อยู่ไงครับ และ LCD บางรุ่นก็ไม่มี Port DVI ให้เราต่อด้วยนะครับ
                หัวแปลงมันก็ราคาไม่กี่บาทหรอกครับ ( คาดว่าต้นทุนไม่ถึง 10 บาท ) ซึ่งมันถือเป็นออฟชั่นช่วยในการตัดสินใจเลือกซื้อตัวสินค้าอีกแบบหนึ่งครับ

D-Sub ส่งสัญญาณเป็น Analog อาจจะเกิดคลื่นรบกวน ( เห็นเค้าบอกว่าถ้าอยากทดสอบ ให้เอามือถือไปกดโทรออกใกล้ๆสาย แล้วสังเกตุภาพที่หน้าจอ )
                DVI เป็น Digital ไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวน

แล้วก็ DVI จะเห็นผลมากกับจอใหญ่ๆครับ ตัวหนังสือหรือภาพจะชัดกว่าการต่อแบบ D-Sub

อุอุ เป็นความรู้เท่าที่ผมทราบมานะครับ ยังไม่ได้ลองด้วยตัวเองเพราะไม่เคยมีจอขนาด 22" ขึ้นไปกะเค้าซักที Y_Y
                ขอบคุณท่านพี่คนนี้มาก ๆ ครับกระจ่างขึ้นเยอะ
                งั้นแสดงว่าถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนี่ ถ้าเอามาเล่นเกมหรือดูหนังในระดับจอไม่ใหญ่ (17 บ้านผม)
                ก็ไม่แตกต่างกันมากใช่มั้ยครับ

Comment

สังเกตุง่ายๆ เอามือถือวางไว้หน้าจอคอมแล้วโทรเข้ามา
                  ถ้าต่อแบบ
                  D-sub=เวลาโทรเข้าภาพจอจะสั่นๆ
                  DVI=ไม่สั่น เพราะมันจะตัดสัญญาณรบกวนครับ

Comment

เคยต่อสองแบบเทียบกัน Geforce FX กับจอ LCD 17 นิ้ว SAMSUNG 743BX DVI ชัดกว่า D-sub ตาเปล่าดูออกชัดเจนครับ ถ้าต่อ D-sub ต้องกด AUTO แล้วรอ 3-4 วินาที ถึงจะชัดขึ้น แต่เวลาต่อ DVI ภาพชัดเจนตลอด
                    เครื่องที่ทำงาน ต่อจอ LCD รุ่นที่มีแต่ D-sub เปิดมาจะตอนแรกไม่ค่อยชัดเท่าไร ต้องปรับ clock, phase ที่ monitor ถึงจะได้ภาพที่คมชัดขึ้นหน่อย
                    เครื่องใหม่ผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องลอง D-sub แล้ว ใช้แต่ DVI อย่างเดียวพอ

Comment

ท่านลองเปลี่ยนไปเป็น dvi แล้วลองเทียบดูล่ะกัน
                      ถ้าจอเล็กสัก 17 นิ้ว res ต่ำๆ จะเห็นว่าตัวอักษรจะคมขึ้น แต่ต้องสังเกตดีๆ
                      ถ้าจอใหญ่สัก 22 นิ้ว res สูงๆ นี่เห็นความต่างชัดเจนเลย d-sub ภาพสั่นเป็นคลื่นดีเดียว
                      ถ้าจอท่านมี dvi เป็นสิ่งที่ดีกว่าใยไม่ใช้มันล่ะ

Comment

กระจ่างละครับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านมาก ๆ ครับไปขโมยสาย DVI จากคอมแม่มาละครับ 555

Comment

Working...
                        X