Announcement

Collapse
No announcement yet.

บูทไม่ขึ้นครับ....NTLR is missing -*-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บูทไม่ขึ้นครับ....NTLR is missing -*-

ช่วยด้วยครับ คอมผมบูทไม่ขึ้น !!!!

เมื่อวานยังเล่นอยู่ดีๆ วันนี้เปิดขึ้นมามันขึ้นแบบนี้

NTLR is missing
    press ctrl+alt+delete to restart

พอผมกดตามที่มันบอก ctrl+alt+delete

มันก็มาเป็นหน้าแบบนี้อีก บูทไม่ขึ้นเลยครับ

ผมก็ไม่ได้ไปปรับอะไรมันนะครับ เล่นอย่างนี้มาตั้งนานแล้ว

ช่วยผมทีครับ ใครเคยเจอแบบนี้มั่งครับ

วินโดวส์เดี้ยงไปแล้ว ไฟล์บู๊ตเจ๊ง อะ ลงวินโดวส์ใหม่ได้เลย หุหุหุ

Comment

ไม่มี วินโด้
      เชค driver A
      hdd cd ไปอ่ะงับ เลือก hdd ตัวมี วินโด้เป็นมาสเตอร์ใน bios ครับ

Comment

Windows เจ๊ง ครับชัว

เหมือนทั่น TWK. บอก

Comment

เอา HDD ลูกอื่นที่ลงวินโดว์มาแบคอัพข้อมูลด่วนเลยครับ ไอ้วินโดว์มันเดี้ยงไปแล้วจริงๆ ผมเคยไปลบไฟล์สำคัญเข้าก็เป็นอย่างนี้แหล่ะ บูตไม่ได้

Comment

ลอง repair ดูครับ แต่ว่าควนรจะ backup ข้อมูลที่สำคัญไว้ก่อนนะ

Comment

แก้ไม่ยากครับ.... ขั้นตอนนะ หาแผ่นวินโดว์มาซักแผ่น แล้วก็เลือกให้เครื่องเราบู๊ตจากแผ่นเหมือนตอนจะลงวินใหม่ จากนั้นก็ทำขั้นตอนเดียวกับลงใหม่ พอมัน copy ข้อมูลเสร็จ ที่มันจะถามเราว่าต้องการลงวินโดว์ใหม่หรือว่า repair แล้วต้องกด R ให้เราเลือกกด R ก็คือ repair จากนั้นมันจะเข้าสู่หน้า dos ของ XP แล้วจะขึ้นถาม Partition ของ windows ของเรา ถ้าอยู่ใน drive C ก็กด 1 แล้ว Enter จากนั้นมันจะถามหา Password Admin ถ้าเราไม่ได้ใส่ไว้ในตอนที่ลงวินทีแรกก็กด enter ผ่านไป แล้วมันก็จะเข้าไปสู่ mode Dos พอถึงตรงนี้แสดงว่าเรียบร้อยแล้วครับ ก็แค่ใส่คำสั่ง Exit แล้วเครื่องก็จะรีสตาร์ท และบู๊ตเข้า Windows ได้ตามปรกติ ลองดูครับ

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ เดี๋ยวผมจะลองทำตามอย่างที่พี่ซอลบอกดูครับ

ได้ผลยังไงเดี๋ยวจะมาแจ้งให้ทราบครับ

Comment

Working...
                X