Announcement

Collapse
No announcement yet.

4870 + Hr 03 GT , E8400 + True 120 Ex

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 4870 + Hr 03 GT , E8400 + True 120 Ex

4870 + Hr 03 GT , E8400 + True 120 Ex
    ตามหัวข้อครับ
    4870 + Hr03 GT Idle 40 องศา
    E8400 + True 120 Ex Idle 42 องศา
    พัดลม Coolermaster 90 CMF 120 mm ทั้งคู่
    ทั้งคู่ไม่ได้ OC ปกติไหมเอ่ย ไม่แน่ใจ หรือเย็นได้กว่านี้อีก จะได้ถอดมาทา Mx-2 ใหม่

cpu ร้อนนะงับ เท่ากับ E8200 oc 3.6 ผมเรย ของผมซิ้งเดิมแกนทองแดง ของE6600 อ่างับ

Comment

cpu กี่องศาถึงจะดีครับ

Comment

ของผม E8400 ซิ้งเดิม idle 40-45cฺ อะครับ
        ลองดูว่าทาซิลิโคนทั่วรึยังครับ

Comment

E8400 EO @4.2 + Hyper212 dle 38....ไม่แอร์....ของผมยังว่าร้อน.....

Comment

มันแจ้งใน mainboard ว่า 23 - 25 นะครับแต่ผมใช้โปรแกรม Realtemp ดูมันกลับขึ้น 40+ ตลอด ไม่รู้จะเชื่ออะไรดี แต่เอา เซ็นเซอร์ไปวัดดู มันก็น่าจะเกิน 23-25 bios ก็ update ตัวล่าสุดแล้วแต่ทำไมอุณภูมิมันเย็นเว่อๆ ถ้าดูในเซ็นเซอร์เมนบอร์ดอ่ะครับ เย็นกว่า อุณหภูมิห้องซะอีก - -

Comment

ถ้าใช้ True 120 Ex แล้ว Idle 40+ องศา ผมว่าน่าจะไม่ใช่นะครับ

ของผม E8500 ซิ้งค์เดิมๆ ซิลิโคนเดิมๆของซิ้งค์ แต่ใช้พัดลมแบบของคุณ 2 อัน

ยัง Idle 35 เองอ่ะครับ

Comment

Originally posted by amorno View Post
                ถ้าใช้ True 120 Ex แล้ว Idle 40+ องศา ผมว่าน่าจะไม่ใช่นะครับ

ของผม E8500 ซิ้งค์เดิมๆ ซิลิโคนเดิมๆของซิ้งค์ แต่ใช้พัดลมแบบของคุณ 2 อัน

ยัง Idle 35 เองอ่ะครับ
                ไม่เสมอไปหรอกครับ ว่าใช้ True Black แล้วจะต้องเย็นต่ำกว่า 40 องศา

มีปัจจัยอีกมากครับ

เจอ CPU บาง Week มันร้อนผิดปรกติ ก็มีเหมือนกัน

การ OC ก็เป็นอีกปัจจัยที่ทำให้อุณหภูมิไม่เท่ากัน CPU บางตัว กด vcore แค่ 1.3 ร้อนกว่า CPU รุ่นเดียวกันแต่คนละ Week ที่กด vcore 1.4 ก็มี

อีกเรื่องที่สำคัญคือ ความเรียบของผิวหน้า CPU

หลายคนอาจไม่สังเกตว่า จริงๆ หน้า CPU มันไม่เสมอกัน ขอบจะสูงกว่า และปัจจัยนี้เอง ทำให้การถ่ายเทความร้อนไปยังซิงค์ ถูกลดประสิทธิภาพไปมาก แม้จะใช้ซิงค์และซิลิโคนประสิทธิภาพสูงแล้วก็ตาม

ปล.
                ของผม Idle ที่ 60
                Last edited by พีคุง; 28 Nov 2008, 11:45:41.

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
                  ปล.
                  ของผม Idle ที่ 60
                  60 เลยหรอครับ

แต่ก็คุ้มนะครับ ไกลได้ถึง 4.0G

Comment

ปกติ

อย่าคิดมาก

Comment

ลองเช็คอุณหถูมิห้องด้วยนะครับ

ถ้า อุณหภูมิห้อง ประมาณ 28 องศา แต่ โปรแกรมมันรายงานต่ำกว่า 28 นี่ น่าจะเอ๋อๆแล้วครับ

Comment

ของผมห้องพัดลม เปิดทิ้งไว้ 1 คืน
                        E8400 (C0) OC ไปที่ 3.6Ghz Idle 35องศาครับ

Comment

ของผม
                          เปิด ORTHOSE 8ชม. ลืมปิดหลับคาที่

ตื่นมายังไม่แต้ป - -

ฟูล 42เอง 232*12.5=2.9GHz 4800+ ยังไม่แรงเท่าของท่านอื่น - -

Comment

Working...
                          X