Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกnotebookให้หน่อยค่ะ ระหว่าง Toshiba Sony HP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกnotebookให้หน่อยค่ะ ระหว่าง Toshiba Sony HP

กำลังตัดสินใจจะซื้อโน้ตบุ้คตัวใหม่ค่ะ กะว่าจะไปซื้องานคอมมาร์ทที่จะถึงนี้ ตอนแรกเล็งตัว Vaio SZ45 ไว้ แต่พอคิดไปคิดมา ถ้าเลือกตัวที่ราคาถูกกว่าได้ในสเปกที่ไม่ต่ำกว่าก็ด ีค่ะ เลยอยากจะมาขอคำแนะนำ คือ กะว่าถ้าไม่ซื้อไวโอ้ ก็คงมองพวกโตชิบ้ากับ HP ไว้ค่ะ สำหรับจุดประสงค์การใช้งานนะคะ
    1) ใช้เพื่อเรียนหนังสือค่ะ เรียนทางด้าน MIS (ไปเรียนต่อต่างประเทศ)
    2) เล่นเน็ตทั่วๆไป
    3) ฟังเพลง mp3
    4) เล่นเกมออนไลน์นิดหน่อย พวก audition ค่ะ
    5) ใช้ทำพวก Photoshop, Windows movie maker, ตัดต่อวีดีโอทำเป็นดีวีดี
    6) ใช้เก็บรูปถ่ายจากกล้องดิจิตอล
    7) ใช้ present งานหน้าห้องเรียน ทำงาน MS Officeทั่วๆไป รวมถึง Visio
    8) อาจจะต้องแบกไปเรียนทุกวันค่ะ ถ้าเป็นไปได้อยากได้ที่น้ำหนักไม่เกิน 2 กิโล หน้าจอ 13.3 นิ้ว
    9) อาจมีเรียนทางด้านเขียนโปรแกรม และออกแบบ database ด้วยค่ะ

งบประมาณไม่เกิน 80,000 ค่ะ คือ ถ้าแพงกว่า SZ45 ก็คงเอาตัวไวโอ้ดีกว่าค่ะ
    คำถามนะคะ
    1) ไม่ทราบว่าโตชิบ้ากับ HP มีตัวไหนพอจะแนะนำบ้างคะ
    2) ถ้ายืนยันจะซื้อ Vaio SZ45 จะคุ้มมั้ยคะ จะรองรับอนาคตได้นานขนาดไหนคะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ

ถ้าเรียนต่อ ไม่ต้องซื้อเมืองไทยครับ
    ซื้อที่เมืองนอก ดีกว่า น่าจะถูกกว่า

Comment

Working...
    X