Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง Dual channel ของ ECS BLACKSERIES A780GM-A หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง Dual channel ของ ECS BLACKSERIES A780GM-A หน่อยครับ

ขอถามเรื่อง Dual channel ของ ECS BLACKSERIES A780GM-A หน่อยครับ ว่าเราต้องใส่ช่องที่เป็นสีแดง หรือ สีเหลืองอ่ะครับ แล้วก็ขอถามอีกเรื่องนึงครับว่าแรม DDR2 PC2-6400 บัส 800 อ่ะครับ แต่ทำไมโปรแกรม CPU-Z เห็นแค่ 400 เองอ่ะครับ ไม่ทราบว่าต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือเปล่า ???

ขอบคุณมากครับ

คู่มือมีบอกครับ ส่วนแรมนั้น ถูกแล้วครับ 400x2= 800

Last edited by aekshow; 13 Jan 2009, 01:20:03.

Comment

ในคู่มือบอกให้ใส่ช่อง 3 กับ 4 แต่พอดีไม่ทราบว่านับทางไหนมาอ่ะครับ

ขอบคุณครับ ...

Comment

อ่า..AMD ใส่สีเดียวกันเป็นดูอัลครับ จะใส่คู่ไหนก็ได้

ถ้าคิดว่าสลีอตแดงมันใกล้ซีพียูไป ไปใส่สล๊อตเหลืองก็ได้

ถ้าดูใน CPU-Z มันก็จะไปโผล่สลีอต 3-4

แต่ มีแต่ บอร์ด AMD จากค่าย MSI จะสลับสี แต่สล๊อตที่จะทำให้ดูอัลก็ติดกันอยู่ดี

จะไม่เหมือน intel สีเดียวก็จริงแต่ เขาจะสลับ ข้อดีก็น่าจะอยู่ที่มันไม่ชิดกัน เรื่องระบายความร้อนก็คงดีกว่านิโหน่ย

เรื่องบัสแรม DDR II ก็ คูณสองครับ

200 = 400
        266 = 533(532)
        333 = 667(ุุุ666)
        400 = 800
        533 = 1066

ตามนั้น

Comment

Originally posted by okata View Post
          ในคู่มือบอกให้ใส่ช่อง 3 กับ 4 แต่พอดีไม่ทราบว่านับทางไหนมาอ่ะครับ

3-4=เหลือง ดูดีๆที่บอร์ดมีเขียนใว้

Comment

Originally posted by okata View Post

ส่วนมาก ก็จะนับจากสล๊อตที่ใกล้ CPU ที่สุด ออกไป

Comment

ใส่แรม 1กิ๊ก 4 ช่อง แต่บอร์ดอ่านเป็นซิงเกิ้ลซะงั้น ผมผิดปกติไรนี่ -*-

Comment

Working...
              X