Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาดดิสทำงานผิดปกติ ช่วยแนะนำทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาดดิสทำงานผิดปกติ ช่วยแนะนำทีคับ

คือปกติผมเล่นไรไม่มีกระตุก แต่ ตอนนี้ ทำไรรู้สึกจะกระตุกหมดเลยอะคับ กระตุกเป้นพักๆ นานๆที แต่เป้นบ่อย รู้สึกว่าจะเป็นที่ฮาดิสอะคับ เกี่ยวรึป่าวที่ผมโหลดบิททั้งวันทั้งคืนทำให้ฮาดิสผิดปกติแล้วพอมีวิธีตรวจสอบหรือแก้ใขรึป่าวคับ

เป็นเหมือนกันครับ winamp ยังกระตุกเลย แต่คิดว่าไม่น่าเกี่ยวลองลง วินโดวใหม่ยังครับ

Comment

ลองรีสตาร์ทคอม ยังครับ

Comment

ลองหมดแล้วคับ อาการมันเหมือนเดิมอะคับ รุ้สึกเวลาจะเปิดหลายๆอย่างแล้วมันจะดีเลย์นานอะคับ อย่างผมเปิดโหลดบิทแล้ว ผมจะไรท์หนังแค่เปิดเข้าโปรแกรม nero ก็ ดีเลย์ นานผิดปกติอะคับ ถ้าเปิดบิทแล้วเข้าเกมก็ นานกว่าๆปกติแต่เวลา เล่นเกมก็ปกติอะคับไม่มีกระตุกไม่มีหน่วง พผมพับหนน้าจอมาเปิดดูบิทว่าโหลดได้เท่าไหร่แล้วกับดีเลย์ ไม่ต่ำกว่า 20วิเลยอะคับ ทั้งที่แต่ก่อนไม่มีปัญหาเลยคับ

Comment

ลอง Defrag HDD ดูคับ น่าจะช่วยได้ อีกอย่างเช็คเรื่องความร้อนด้วยก็ดีคับ 35 กำลังดีกับ HDD คับ หุหุ

Comment

Originally posted by fordsupra View Post
            ลอง Defrag HDD ดูคับ น่าจะช่วยได้ อีกอย่างเช็คเรื่องความร้อนด้วยก็ดีคับ 35 กำลังดีกับ HDD คับ หุหุ
            ความร้อนมันอยุ่ราว 40-45 อะคับ แล้วอีกอย่างเรื่อง defrag ถ้าผมใช้ของวินโดก็ ดีแฟกได้ปกติ แต่ถ้าผมใช้จำพวก o&o , defraggler มันจะขึ่นที่ 1% แล้วไม่วิ่งต่อเลยอะคับ ผมรอแล้วรอเล่าจนต้องปิดไปคับ

นี่อะคับ เช้ค bad ไม่มี

Comment

Originally posted by kaesoda View Post
              ความร้อนมันอยุ่ราว 40-45 อะคับ แล้วอีกอย่างเรื่อง defrag ถ้าผมใช้ของวินโดก็ ดีแฟกได้ปกติ แต่ถ้าผมใช้จำพวก o&o , defraggler มันจะขึ่นที่ 1% แล้วไม่วิ่งต่อเลยอะคับ ผมรอแล้วรอเล่าจนต้องปิดไปคับ

นี่อะคับ เช้ค bad ไม่มี
              พาทิชันนั้นเป็น FAT ป่ะคับ ถ้าใช่ นานโคตรคับขอบอก แต่ถ้า NTFS แล้วนานขนาดนั้น แปลกๆอยู่ (แต่เป็นผม นานยังไงก็รอนะ) ยิ่งโหลดบิตด้วยยิ่งแล้วเลย

Comment

Originally posted by fordsupra View Post
                พาทิชันนั้นเป็น FAT ป่ะคับ ถ้าใช่ นานโคตรคับขอบอก แต่ถ้า NTFS แล้วนานขนาดนั้น แปลกๆอยู่ (แต่เป็นผม นานยังไงก็รอนะ) ยิ่งโหลดบิตด้วยยิ่งแล้วเลย
                ntfs คับ ในรูป เป้นตอน idle คับ ไม่ได้เปิดไรเลยนานของผมนิ ครึ่งวันนะคับ

Comment

สาย SATA ไม่ดีหรือเปล่า

Comment

สายสาต้าของแท้ เลยนะคับ

Comment

Originally posted by kaesoda View Post
                      ntfs คับ ในรูป เป้นตอน idle คับ ไม่ได้เปิดไรเลยนานของผมนิ ครึ่งวันนะคับ
                      นานขนาดนั้น HDD ท่านเท่าไหร่ล่ะนี่ ว่าแต่ถ้า Defrag ครึ่งวันแล้วเนียน จะยอมเสียเวลามั้ยน๊า

Comment

นานขนาดนั้น HDD ท่านเท่าไหร่ล่ะนี่ ว่าแต่ถ้า Defrag ครึ่งวันแล้วเนียน จะยอมเสียเวลามั้ยน๊า
                        อครึ่งวันแล้วสร้จคงจะดี แต่รอครึ่งวันแล้ว อยู่ที่ 1% เนี่ยมันยังไงอยู่น่าคับ

Comment

Working...
                        X