Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอ้แนะนำสำหรับผู้อยากโมทั้งหลายที่มองหาหลอด UV ราคาประหยัด นะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอ้แนะนำสำหรับผู้อยากโมทั้งหลายที่มองหาหลอด UV ราคาประหยัด นะครับ

สำหรับทุกท่านที่ชอบใช้วัสดุ UV active หรือพวก Fluorescent นะครับ พวกที่งบน้อยๆนะครับ แล้วเอาเงินไปลงอย่างอื่น จนลืมซื้อหลอด CCFL UV ลงไปเดินเล่นแถวๆบ้านหม้อนะครับช่วงนี้มีคนนำ LED UV มาขายกันพอสมควรถ้าจ่ายไฟ 3V ให้เนี่ยก็สว่าง ไม่แพ้ CCFL แถมมีขนาดเล็กด้วย หลอดละ 20 เองครับ ตกไม่แตก อายุใช้งานยาวนาน แต่ต่องระวัง อย่าจ่าย 5V ตรงเข้าไปนะครับมันจะเสียเอา ถ้าจะต่อจาก 5V ให้หา R (ตัวต้านทาน) 100-200โอห์มมาต่อพ่วงด้วย

ผมว่าถ้าติดหลายๆจุดในเคสนี่คงสวยกว่า CCFL แล้วก็ถ้าใครนึกสนุกจะลองเอาใส่ในน้ำที่ใส่ coolant ไว้ก็ได้แต่อย่าลืมหาทางป้องกันไฟช็อตก่อนนะครับ

ขอให้สนุกกับการโมครับ เด๋วเร็วนี้จะมีแนวทางแปลกกับการเล่นน้ำมาให้ดูด้วยครับ

มีรูปมั้ยครับ

Comment

ง่า มันเหมือน กับ LED(หลอดไฟเล็กๆหน้าเคส) ที่ใช้ใน เคสทั่วไปนั่นแหละครับ จะเหมือนพวกหลอดใสสีฟ้าสีแดงนั่นแหละแต่เจ้าตัวนี้เวลาเปิดเราแทบจะมองไม่เห็นแสงมันเลยเพราะเป็นรังสี UV เด๋วผมจะลองหารูปมาให้ดูละกัน

Comment

อ่ะรูปมันก็แบบนี้แหละ
        Last edited by ratth; 24 Mar 2010, 09:31:33.

Comment

แจ่มเลย ขอบคุณครับ

Comment

LED แบบ UV ผมให้เลยว่าแพ้ครับ สู้หลอดยาวไม่ได้เลย เนื่องจาก LED ให้แสงมีทิศทางน้อย แบบหลอดนีออน มีความเข้ม ความสว่างดีกว่าครับ อันนี้ผมแนะนำเฉยๆนะครับ อย่ามาตีหัวผมนะ >_<"

Comment

Originally posted by Mcrxp View Post
              LED แบบ UV ผมให้เลยว่าแพ้ครับ สู้หลอดยาวไม่ได้เลย เนื่องจาก LED ให้แสงมีทิศทางน้อย แบบหลอดนีออน มีความเข้ม ความสว่างดีกว่าครับ อันนี้ผมแนะนำเฉยๆนะครับ อย่ามาตีหัวผมนะ >_<"
              ทุบหัวๆๆๆ อิอิ ระวังหัวนะครับ
              คือวิธีติดตั้งมันก้อมีอยู่ครับที่จะช่วยกระจายทิศทางเอ้อ ทำไงดีหว่าไม่มีรูปด้วยสิ ประมาณว่าติดตามมุมด้านบนและด้านข้างของเคสนะครับ จะทำให้แสงทั่วถึงกว่า ที่ผมทำเองผมใช้สีโป๊วรถยนตร์อัดติดขอบก่อนแล้วดึงมาเจาะรูให้มันหันเขาหาบอร์ดน่ะ แล้วเดินสายเรียบตามขอบด้านบนและด้านล่าง ได้พื้นที่เยอะในราคาประหยัดครับเด๋วทำรูปบน Sldwk มาให้ดูละกัน

Comment

Working...
              X