Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามแบบโง่ๆเลย ดูหนังHi def (1080p) กระตุก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามแบบโง่ๆเลย ดูหนังHi def (1080p) กระตุก

เป็นที่การ์ดจอหรือป่าว

ตอนนี้ใช้ กิ๊กก้า 8600 GT แซวแมว อยู่คับ ดู 720p ได้เนียนๆลื่นๆปกติ แต่ 1080P เนี่ย กระตุกทั้งเรื่อง ผมลองกับโปรแกรมดูหนัง ทั้ง GOM ,VLC , win Classic เป็นหมดคับ

ถ้าใช่ ได้ฤกษ์เสียตังค์ เอิ๊กๆ
    Last edited by B.Costigan; 9 Apr 2008, 18:05:53.

ไม่เกี่ยวกับ vga หรอกครับ เพราะ 8600gt เหลือๆครับ สเป้กเครื่องเป็นยังงัยครับ

Comment

E4500 ไม่คล๊อก แรม บัส 667 1G*2 ดูกับ จอLCD sumsung 22" ครับ

คือมันเป็นหลายเรื่องเลย ผมเลยไม่คิดว่ามาจากตัวไฟล์

ถ้าไม่เกี่ยวกับ VGA แล้วจะเป็นที่ไหนได้อีก รบกวนผู้รู้ด้วยคับ

Comment

เป็นผม ผมสงสัย CPU ก่อนครับ

เพราะว่า พวก x264 .mkv มันกิน CPU ยิ่งเป็น 1080p ยิ่งกินเยอะครับ

Comment

ถ้าดูหนังกับ file นามสกุล .MKV มันจะใช้ cpu ถอดรหัสนะครับ gpuไม่ได้ช่วยเลยครับ
          แนะนำว่า cpu ที่จะใช้ดู .MKV ควรจะมี speedสูงๆ(ถ้าจะใช้functionที่ทำให้ภาพสวย)
          และใช้แค่สองหัวเท่านั้น 4 ไม่จำเป็นครับ

Comment

Originally posted by B.Costigan View Post
            E4500 ไม่คล๊อก แรม บัส 667 1G*2 ดูกับ จอLCD sumsung 22" ครับ

คือมันเป็นหลายเรื่องเลย ผมเลยไม่คิดว่ามาจากตัวไฟล์

ถ้าไม่เกี่ยวกับ VGA แล้วจะเป็นที่ไหนได้อีก รบกวนผู้รู้ด้วยคับ
            clock ด่วนเลยครับ แนะนำเลย
            มีอีกวิธีนะคือลงprogram coreAV แล้วก็ใช้plugin ของcoreAVแทนจะช่วยได้ระดับหนึ่ง
            แต่ยังไงก็แนะนำให้ clockครับเห็นผล

Comment

เครื่องผมดูลื่นปื๊ด ทั้ง 1080 720 สเป็กตามลายเซ็นด้านล่าง

Comment

Originally posted by note View Post
                ถ้าดูหนังกับ file นามสกุล .MKV มันจะใช้ cpu ถอดรหัสนะครับ gpuไม่ได้ช่วยเลยครับ
                แนะนำว่า cpu ที่จะใช้ดู .MKV ควรจะมี speedสูงๆ(ถ้าจะใช้functionที่ทำให้ภาพสวย)
                และใช้แค่สองหัวเท่านั้น 4 ไม่จำเป็นครับ
                ถูกครับ เครื่องผมถ้าดูหนังที่เป็น H.264 จะใช้ CPU ไม่มาก ประมาณ10%
                แต่ถ้ามาเจอพวก .MKV เช่นพวก Blue Ray การ์ดจอ ไม่ช่วยเลย CPU วิ่งไปที่ 60-80๔ 9]vf

Comment

cpu ก็น่าจะเกินพอนะ มีc2d
                  ผมx2ตัวห่วยสุดยังดู 1080p ไม่ตุกซักแอะ

Comment

เป็น.mkv คับ เอิ๊กๆ

สรุปคือ OC โลด

Comment

ไม่ลองเปลี่ยนมาดู wmv ล่ะครับ ? ไม่กินเครื่องดีครับ

Comment

เออ ... อยากทราบว่าพวกหนัง Hi-Def เนี้ยที่ดูๆกัน นี้ของแท้กันเลยหรอ เห็นว่าแพงมากๆ
                        หรือว่าโหลดมา ก็เห็นหลาย GB อยู่ หรือว่าซื้อแผ่นปั๊ม มาหรอ มีที่ไหนขายม่างหรอคับ ที่ดีๆ เชื่อถือได้

Comment

สเป้กนี้ไม่น่ากระตุกนะครับ แล้วมันเป็นทุกเรื่องเลยหรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
                            เออ ... อยากทราบว่าพวกหนัง Hi-Def เนี้ยที่ดูๆกัน นี้ของแท้กันเลยหรอ เห็นว่าแพงมากๆ
                            หรือว่าโหลดมา ก็เห็นหลาย GB อยู่ หรือว่าซื้อแผ่นปั๊ม มาหรอ มีที่ไหนขายม่างหรอคับ ที่ดีๆ เชื่อถือได้
                            คงใช้ โค ดูดกับอะคับ

Comment

สเปกผมแค่นี้
                              E2140 + GigaByte GA-P31-DS3L + DDR II 667/1G
                              + Asus/Radeon X1300 64Bit/128MB
                              ดู Bluray Rip 1080p X264 , HDDVD Rip 1080p X264 (X264 แทน .mkv )
                              ต่อ DVI TO HDMI กับ LCD TV 32"
                              ลื่นหัวแตกไม่มีกระตุกเลย
                              แนะนำโปรแกรม
                              โปรแกรม KMPlayer หรือลง K-Lite Codec
                              แล้วเปิดจาก Media Player Classic
                              จะเจอแค่ปัญหาเสียงไม่ตรงภาพ
                              ก็หา CoreAVC Professional 1.5.0.0 ลง
                              แล้วเซตการใช้งาน

Media player classic
                              - option > external filter > add filter หา coreavc video decoder แล้วเลือก prefer > apply ปิดแล้วเปิดใหม่

KMPlayer(KMP)
                              1.
                              - option > preference > filter control > decoder usage > internal video decoder > general ติ๊กเอา h264 (avc1) ออก
                              ต่อมา
                              2.
                              - option > preference > filter control > decoder usage > external video decoder
                              > external decoder search > add system codec หา coreavc video decoder แล้ว ok เลือก h.264 video เลือก *coreavc video decoder ปิดแล้วเปิดใหม่

ดูมาสองร้อยกว่าเรื่องแล้ว ไม่เจอปัญหาอย่างเจ้าของกระทู้เลยครับ

........................................

Comment

Working...
                              X