Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็นหน่อยครับ เกี่ยวกับ OS ที่ใช้ในการเล่นเกมเป็นหลัก ทำงานเป็นรอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความเห็นหน่อยครับ เกี่ยวกับ OS ที่ใช้ในการเล่นเกมเป็นหลัก ทำงานเป็นรอง

เนื่องจากตอนนี้ผมกำลังคิดจะเปลี่ยน OS จาก XP 32bit SP2
    ไปใช้ OS อื่น โดยหลักๆคือเน้นเล่นเกมออนไลน์3มิติ ระดับสูงๆ แต่ไม่ถึงขั้นเทพไครซิสนะ

ตัวผมใช้ X2 4800+ Ram 1G*2bus800 กับบอร์ด ECS Black และ การดจอ ATI HD3450
    เนื่องจากตอนแรกผมก็ลองลง VISTA ultimate 32bit แต่รู้สึกมันไม่เวิรคเท่าไหร่เลยกลับมาใช้ XP

เลยอยากสอบถามผู้รู้หลายๆท่านว่า จากประสบการณ์ของท่าน ถ้าเล่นเกม ใช้ XP SP2 หรือ VISTA ดีกว่ากันครับ (ถ้าเทียบจากสเป๊คเครื่องของผม) และถ้าใช้ VISTA ใช้ ตัวไหนดีครับ home business หรือ ultimate ถึงจะเหมาะสมที่สุดในแง่ของการไม่กินทรัพยากรเครื่องจนเกินไป

อนึ่ง ถ้าใช้ vista ผมจะทำ hybrid crossfire กับ การดจอออนบอร์ดของ ECS ได้ แต่แรมจะถูกดึงไป

ผมใช้ XP SP2 เพียวๆ เคยลง vista แต่อาจจะเพราะงง หาอะไรก็ไม่เจอ หงุดหงิด เลยเลิกใช้ ถ้าใช้ได้คล่องอาจจะโอเคก็ได้คับ

Comment

คงต้องลง Vista เพื่อเอา Hybrid Crossfire ครับ
      ผมเองก็เคยใช้วิสต้าน้อยนะ แต่ก้อพอรู้นิดนึง
      - ปิด Aero ช่วยให้เร็วขึ้นเยอะ มันจะประหยัดแรม
      - ปิด Sidebar มีผลมากกับเกม Fullscreen ต้องปิดเลยนะครับ ถ้า Minimize จะไม่ช่วยอะไรเลย
      Last edited by estrellas; 23 Jul 2008, 22:11:27.

Comment

WIN XP sp2 เพียวๆ ครับ (original)

แล้วก็หาไดร์เวอร์ เติมลงไป

...โมเองเลยครับ แต่ใช้ xp sp2 เดิมๆ เป็นตัวหลัก (เรียกยังไงก็ไม่รู้)

ที่เหลือก็แค่พวกไดร์เวอร์ ก็หาปรุงเองได้ตามสบาย

Comment

แนะ vista ครับ แต่หัดเรียนรู้กะมันซะหน่อยจะโอ โคตรๆ โดยเฉพาะ DX10 ได้ใช้แน่

Comment

Originally posted by ballmakoto View Post
            แนะ vista ครับ แต่หัดเรียนรู้กะมันซะหน่อยจะโอ โคตรๆ โดยเฉพาะ DX10 ได้ใช้แน่
            ตอนนี้ผมลง OS 2ตัว (HDD ละตัว) ผมว่า vista เหมาะกับบางเกมมากกว่า
            รอ Windows 7 เผื่อมันจะดีขึ้น

Comment

ถ้า spec ค่อนข้างสูง ผมว่า Vista ก็โอเคนะครับ
              ระบบอะไรมันดีขึ้นเยอะ ช่วยเราได้มาก แต่อาจต้องปรับตัวนิดนึง
              เราใช้ Windows มานาน ยังไงก็เก่งประสบการณ์มากมายแล้วล่ะ
              เพียงแต่มันกิน spec จนเครื่องที่ไม่แรงพอ พาลจะเซ็งไปซะก่อน
              รูปแบบ ui สวยงาม ระบบต่างๆ ดีขึ้น ไม่ค่อยงอแง จะให้ดีก็ SP1 ด้วยนะ
              แต่ถ้าเน้นเล่นเกม XP ดูจะช่วยลดทรัพยากรที่จะหายไปได้โข

Comment

ถามตัวคุณเอง ว่าอยากจะเล่น dx9 หรือ 10 ถ้าตัวหลังก็เล่น vista ไป แล้วเพิ่มแรมไปอีกกิกนึง หรือเล่น 64 bit เล่นแรม 4 gb ไปเลย

vista มันกินแรมครับ ผมเล่น bf2 แีรมสองกิก กระตุกครับ อาการคือแรมหมด ถ้าได้แรมเพิ่มคงไม่มีปัญหา

Comment

ถ้าเกมที่คุณเล่นนั้นเป็น Direct x 9.0c สำหรับผมแนะนำให้ใช้ XP SP 2หรือ3 แบบเดิมๆ ดีกว่าครับ เสถียรกว่าครับ
                  แต่ถ้าเป็นเกม Direct x 10 แล้วละก็ต้อง Vista เท่านั้น
                  มีวิธีหนึ่งคือ ลดจำนวน Process ใน Task Manager ให้น้อยที่สุด โดยเหลือไว้เฉพาะที่จำเป็น ซึ่งใช้ได้กับ XP และ
                  Vista ครับ คือมันจะช่วยให้วินเดอร์นั้นประหยัดแรมได้ครับ

ตัวผมเองนั้น ลงสอง OS ครับ

Comment

เล่นเกมส์คง xp อ่ะ แต่ถ้าแรมเยอะ (มากกว่า 2gb) ก็จัด vista ไปเลย

Comment

ผมผู้ท่องยุทธจักรในวินโดโมมาหลายตัว ตอนนี้ก็กลับมา Original ดังเดิมครับ -.-
                      (จากสูงสุด คืนสู่สามัญ)

Comment

Originally posted by kpx17b View Post
                        WIN XP sp2 เพียวๆ ครับ (original)

แล้วก็หาไดร์เวอร์ เติมลงไป

...โมเองเลยครับ แต่ใช้ xp sp2 เดิมๆ เป็นตัวหลัก (เรียกยังไงก็ไม่รู้)

ที่เหลือก็แค่พวกไดร์เวอร์ ก็หาปรุงเองได้ตามสบาย
                        ตามนี้เลยครับ เอ็กซ์พีเหมาะกับทุกเกมส์ก็ว่าได้ ถ้าไม่สนเรื่อง directX 10
                        แต่วิสต้าไม่เหมาะกับบางเกมส์ คือมีบางเกมส์ที่เจอวิสต้าแล้วมีปัญหาน่ะครับ

Comment

เน้นเล่นเกมถ้าจะเล่น วิสต้า ก็ลงแค่ โฮมพีเมี่ยม ก็ได้ครับ ใช้แรมน้อยกว่า อัลทิเมท แล้วก็ปิด เซอร์วิสที่เราไม่ได้ใช้ให้หมด

Comment

Working...
                          X