Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAM ถูกมาก อดใจไม่ไหว เลยเพิ่มเป็น 2G

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAM ถูกมาก อดใจไม่ไหว เลยเพิ่มเป็น 2G

ช่วงนี้ ram ถูกมาเลย 1G แค่ 700 กว่าบาท
    เลยอดใจไม่ไหว เลยซื้อเพิ่มเป็น 1Gx2 ของเก่า 512Mx2 เลยต้องโยนทิ้งไป (เก็บไว้ไม่มีที่ให้ใช้)
    ซื้อ ram Kingston มาที่ราคา 1G = 740฿

แต่ notebook acer รุ่นหลังๆนี้จะเปลี่ยน ram ทีต้องเปิดฝาหลังทั้งฝาเลย ไม่เหมือนเมื่อก่อน เปิดเฉพาะช่อง ram อย่างเดียวได้

และอีกเรื่องคือ ทำไมมันต้องมี seal warranty ติดอยู่ด้วย พอดีถามที่ร้านขาย notebook เค้าบอกว่า ใ้ห้กรีด seal ตรงกลางแล้วเปิดฝาออก เพิ่ม ram ได้ ไม่เสีย warranty ก็เลยตัดสินใจเพิ่ม ram ซะเลย

ไม่รู้จริงหรือเปล่าที่ warranty ไม่เสียไป ช่วยยืนยันหน่อย

Originally posted by hikky View Post
    ช่วงนี้ ram ถูกมาเลย 1G แค่ 700 กว่าบาท
    เลยอดใจไม่ไหว เลยซื้อเพิ่มเป็น 1Gx2 ของเก่า 512Mx2 เลยต้องโยนทิ้งไป (เก็บไว้ไม่มีที่ให้ใช้)
    ซื้อ ram Kingston มาที่ราคา 1G = 740฿

แต่ notebook acer รุ่นหลังๆนี้จะเปลี่ยน ram ทีต้องเปิดฝาหลังทั้งฝาเลย ไม่เหมือนเมื่อก่อน เปิดเฉพาะช่อง ram อย่างเดียวได้

และอีกเรื่องคือ ทำไมมันต้องมี seal warranty ติดอยู่ด้วย พอดีถามที่ร้านขาย notebook เค้าบอกว่า ใ้ห้กรีด seal ตรงกลางแล้วเปิดฝาออก เพิ่ม ram ได้ ไม่เสีย warranty ก็เลยตัดสินใจเพิ่ม ram ซะเลย

ไม่รู้จริงหรือเปล่าที่ warranty ไม่เสียไป ช่วยยืนยันหน่อย
    ผมก็ถามร้านที่ซื้อมาเค้าบอกว่าไม่เป็นไรผมเลยตัดสินใจเพิ่มเหมือนกันแต่ไม่รู้ศูนย์ใหญ่ว่าไง
    ผมกรีดเอา ไม่ได้แกะสติ๊กเกอร์

Comment

อืม Acer แถมแรมมา 1GB ก็ให้เค้าใส่ให้นะ เค้าก็เอาคัดเตอร์กรีดตรงกลางวอยเลยนะ
      ก็เลยถามว่าเค้ามันไม่หมดกระกันหรือ เค้าบอกว่าถ้าไม่ขาดแบบหน้าเกลียดหรือหลุดออกไปก็ไม่หมดประกันนะ

Comment

อยากจะเพิ่มเหมือนกัน

Comment

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
          อยากจะเพิ่มเหมือนกัน
          ของท่าน 1.5G ก็เยอะแล้วนะครับ สำหรับ xp
          แต่ถ้า vista อาจน้อยไปหน่อย ต้อง 2G up ถึงกำลังดี

Comment

ผมก็ว่าจะเพิ่มอยู่แต่ยังไม่มีเวลาเข้ากรุงเทพเลย ในตัวเมืองโครราชก็มีแต่ผมไม่ค่อยรู้จักร้านเท่าไร ท่านใดอยู่โคราชรบกวนแนะนำร่านดีๆให้หน่อยเอาที่เขาทดลองใส่ให้เลยอะครับ

Comment

เพิ่มล่ะดีแล้ว รีบๆเพิ่มกันล่ะอย่าตัดสินใจนาน ตรุษจีนนี้ได้ข่าวว่าแรมจะขึ้นล่ะน่ะ
              น้ำขึ้นให้รีบตัก น้ำลดตักแล้วหัวจะทิ่มเอา

Comment

Originally posted by l3lackcatzaa View Post
                เพิ่มล่ะดีแล้ว รีบๆเพิ่มกันล่ะอย่าตัดสินใจนาน ตรุษจีนนี้ได้ข่าวว่าแรมจะขึ้นล่ะน่ะ
                น้ำขึ้นให้รีบตัก น้ำลดตักแล้วหัวจะทิ่มเอา
                อ้าว จริงเหรอเนี่ยะ งั้นต้องรีบแล้วครับพี่น้อง มันคงลงสุดๆแล้วล่ะครับ วันไหนว่างๆ จะแวะไป1000Tip หน่อย

Comment

คือแบบว่ามันลงอย่างต่อเนื่องมา สองถึงสามรอบล่ะตรุษจีนนี้คาดว่าราคาขยับแน่ๆครับ
                  แต่ขยับขึ้นน่ะ หุหุ

Comment

ไม่รู้จริงหรือเปล่าที่ warranty ไม่เสียไป ช่วยยืนยันหน่อย > ไม่เสีย warranty จริงๆครับ

Comment

เอาชัวย์เอาแน่โทรสอบถามศูนย์บริการเลยครับ กะเงินค่าโทรศัพย์ที่เสียไปคุ้มครับ
                      กับการมานั่งเสียใจ

Comment

ประกันจะยังเป็นปกติครับ ไม่เสียหายแต่ประการใด เพราะผมก็ทำอยู่ ผมไปถามที่ศูนย์เอเซอร์หาดใหญ่ เขาบอกประกันก็ยังเหมือนเดิมครับ เขาไม่ได้ดูสติ๊กเกอร์เลยด้วยซ้ำ ผมลองทั้งกับ PC และ NB เลยครับ เพราะตอนซื้อ ทางร้านเขาจะส่งข้อมูลการซื้อของเราไปให้กับศูนย์เรียบร้อยแล้วครับ พอไปถึงเขาก็จะตรวจดู Serial No. ของเครื่องเรา ถึงไม่มีสติ๊กเกอร์ก็ยังได้ครับ(ที่อื่นผมไม่รู้นะ)แต่หาดใหญ่ผมเห็นเขาซ่อม PC ผม แบบไม่สนใจสติ๊กเกอร์เลย ขาดยับเยินเลยครับ เหอะๆ แต่ก็ยังใช้สิทธิ์ประกันได้ทุกอย่าง

Comment

เพิ่งไปซื้อมาเพิ่มเหมือนกัน วันนี้เลยครับ 1G

Comment

แล้ว 2G ราคาเท่าไหรครับ ตอนนี้มี 512 สองตัวอยู่ ถ้าซื้อ 1G มาอีกตัวจะใช้รวมกับ 512 ที่เหลือใด้เปล่าครับ

Comment

อยากจะซื้อ 1 g 2 ตัวมาใส่เหมือนกาน
                              แต่ต้องขาย 512*2 อันเก่าออกก่อน
                              ใครสน 512*2 มั้งครับ 667 นะ

Comment

Working...
                              X