Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebook สำหรับ developer

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• notebook สำหรับ developer

ช่วยแนะนำ notebook ไว้เขียนโปรแกรม .net java run webserver - db server(สำหรับ test เครื่องเดียว) เนื่องจาก cpu รุ่นสุดท้ายที่ซื้อเองคือ AMD Duron 800(PC) เลยอยากรบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ยี่ห้อที่อยากได้ asus ben-q lenovo
    งบ ไม่เกิน 25,000

ผมไม่แน่ใจว่า cpu มีผลต่อการทำงานประเภทนี้มากน้อยยังไง แต่คิดว่า ram น่าจะมีผลมาก(run โปรแกรมที่ไรจะประสบปัญหา ram หมด :P )เลยว่าจะกันเงินออกมาซื้อ ram เป็น 2 gb cpu อะไรก็ได้ คิดว่าใงกันบ้างครับ
    Last edited by discoveryman; 5 Feb 2008, 13:28:46. Reason: แก้คำผิด

ลองหาตัวที่เป็น T23xx ละกันนะครับ CPU มีผลค่อนข้างมาก ถ้าท่านเขียน project ขนาดใหญ่ แล้วก็ยัดแรมเป็น 2GB

อย่างโปรเจคที่ทำงานผมเป็น C++ บน VS2005 แบบไม่ใช้ .NET ใช้ P4 3.0GHz HT build รอบหนึ่ง ประมาณ 15 นาที

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการจัดการตัวโปรเจคด้วย เพราะของผมเน้นความ flexible เลยต้องแยกเป็นหลาย code proj ภายใน 1 solution

แต่อีกโปรเจคหนึ่ง มีแค่ 1 code project ภายใน 1 solution ก็จะ build เร็วมาก แต่ code style มันก็ต่างกัน

Comment

Working...
    X