Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใคร(ยัง)ใช้ Sapphire X1650pro อยู่ มีอะไรมาแนะนำครับ ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใคร(ยัง)ใช้ Sapphire X1650pro อยู่ มีอะไรมาแนะนำครับ ...

วันนี้ทำความสะอาดเคส
    ปกติก็แค่ปัดฝุ่นพัดลมการ์ดจอ กับเอาซิลิโคนมาที GPU ใหม่
    แล้วก็ใส่ลงไปใหม่
    อุณหภูมิทั่วไป idle อยู่ที่ประมาณ 58-61 องศา
    ผมก็แปลกใจ ว่าทำไมมันสูงขนาดนี้
    ปรากฏว่าวันนี้ เลยตัดสินใจแกะพลาสติกที่ครอบซิงค์ทองแดงออกมา
    (ซึ่งมันต้องกรีดสติ๊กเกอร์ที่ปิดรูน็อตออกด้วยนิดหน่อย)
    ได้เรื่องเลยครับ
    ฝุ่นก้อนเบ้อเร่อ ติดเป็นแพเลย ไปคาอยู่ตรงครีบทองแดงฝั่งพัดลม
    ผมเลยเอาแปรงปัดออก + เช็ดคราบฝุ่นอย่างเรียบร้อย
    ประกอบเข้าไปใหม่
    ปรากฏว่าเย็นลงไปเยอะมากครับ
    จาก idle 58-61 องศา ลงไปเหลือประมาณ 47-49 องศา
    หายไปประมาณ 12 องศาเลยครับ
    นี่ถ้าไม่แกะออกมา ก็ยังคงใช้การ์ดร้อนๆต่อไปแหงๆ

ืัที่เล่ามาก็อยากจะแนะนำอะครับ
    ว่าถ้าท่านพบว่าการ์ดของท่านร้อนขึ้น หรืออุณหภูมิ idle สูงผิดปกติ
    ก็ให้แกะออกมาทำความสะอาด แล้วจะพบว่ามันจะเย็นลงเยอะครับ ...

Thank You

Comment

Working...
    X