Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อตอนนี้(ปลายปี) หรือ ซื้อต้นปี(ม.ค. ก.พ.)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อตอนนี้(ปลายปี) หรือ ซื้อต้นปี(ม.ค. ก.พ.)

อยากทราบว่าราคามันจะปรับลงบ้างไหมครับ อย่างเช่น เทคโนโลยีใหม่ๆเข้ามาแล้วทำให้ตัวเก่าราคาปรับลง หรือว่า ช่วงคริสมาสทางโรงงานหยุดการผลิตทำให้ต้องมีการกักตุนไว้จำหน่ายตอนต้นปีทำให้ราคาสูงขึ้น ผู้รู้ช่วยชี้แนะทีนะครับ
    ปลายปี VS ต้นปี และอีกคำถามคับซื้อตอนไหนของปีดีที่สุดครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

รอท่านทั้งหลายมาตอบเหมือนกัน

Comment

Intel Penryn อ่ะครับ 45nm ถูกลง แรงขึ้น
      ปล.มาตอนไหนไม่รู้

Comment

คอม มีแต่ถูกลง กับ ของใหมมา ครับ ซื้อคอนที่จะใช้ ตอนใหนก็ได้ จะใช้ก็ซื้อครับ ซื้อวันนี้ พรุ่งนี้ตกรุ่นครับ ทำใจ

Comment

อืมๆ.....ปัญหาของคนซื้อจริงๆ มาช่วยกันกลุ้มใจ

Comment

กลุ้ม !! ด้วยคนครับ ทำใจไม่ได้..

Comment

อีก 3 เดือนข้างหน้า ของเก่ามันต้องราคาลดลงแน่นอน ส่วนของที่จะออกใหม่ก็คงมีราคาสูง (ของที่มีกำหนดออกต้นปีแน่ๆก็ Penryn ของ Intel) ลองมาประเมินตลาดในอีก 3 เดือนข้างหน้า

- Ram DDR3 ยังแพงอยู่ DDR2 Bus 800 ก็คงยังไม่น่าจะลงมากเช่นกัน Bus ที่ต่ำกว่านี้ น่าจะลงมากกว่า แต่ธรรมดามันก็ถูกอยู่แล้วราคาที่ลงไม่น่าจะพอให้ไปเพิ่มในส่วนอื่นเหมือนกัน
              - GPU ฝั่ง Nvidia ยังไม่มีกำหนดออก Series ใหม่ออกมา ดั้งนั้นราคาของไม่น่าจะต่างจากในปัจจุบันมากนัก ส่วน ATI มี Series 3XXX ยังไม่ชัดเจนเรื่องประสิทธิภาพและราคา ผมไม่ฟันธง
              - CPU ลองเปลี่ยน CPU ที่ท่านกะไว้ตอนนี้เป็นของใหม่ว่าเกินงบไหม? ถ้าไม่เกินก็อาจรอได้ แต่ท่านก็ต้องยืดเวลาการใช้เช่นเดียวกัน อย่าลืม วลีเด็ด "ซื้อก่อน ใช้ก่อน" ครับ

ถ้าเป็นผม ผมซื้อเลย แล้วเตรียม M/B ไว้รอ CPU ใหม่อย่างเดียว แต่ก็แล้วแต่ตัวคุณด้วยครับ

Comment

Intel M/B วันนี้ ไม่ต้องซื้อเผื่อ Nelahem แล้วครับ... เปลี่ยน Socket
                -*-

Comment

คุณ mod_aero วิเคราะห์ได้ละเอียดดีคับ ถ้าเป็นอย่างนี้แสดงว่าถ้าซื้อคอมระดับกลาง ล่างตอนนี้ ราวๆ E2xxx
                  หรือ x2 4000+ ก็ทำใจใช้ไปจนกว่ามันจะพังไปเลยใช่ไหมครับ เพราะทั้ง cpu M/B ไม่สามารถอัพเกรตอย่างคุ้มค่าได้อีกแล้ว (แต่ผมไม่ทราบว่า อัพเกรตจากE 2xxx หรือ x2 4000+ ไป เป็นรุ่นที่ใหญ่กว่านี้บน M/B ตัวเดิมเนี่ยคุ้มรึป่าว มันจะแรงกว่ามากไหม และคุ้มกับค่าเงินที่เสียไปไหม กับการซื้อคอมใหม่ในขณะนั้น ) เป็นเรื่องที่น่าหนักใจสำหรับผู้ซื้อระดับล่างๆเช่นผมมากครับ ท่านที่มีอันจะกินอาจจะไม่สนใจก็ไม่เป็นไรนะครับ อย่างน้อยผมก็มีแนวร่วมแล้ว สองท่าน อิอิ ToTO กับคุณ sas001 ขอบคุณสำหรับกำลังใจคับ

สุดท้ายที่อยากบอกคับ ผมนับถือคุณ wikorn มากครับ อุตส่าห์ช่วยตอบปัญหาคนเดือดร้อนแทบทุกกระทู้เลย

Comment

ผมว่าซื้อตอนไหนก็คุ้มทั้งนั้น ถ้าใช้มันได้คุ้มค่า

Comment

ซื้อคอมยิ่งซื้อช้า ยิ่งถูกยิ่งแรง

แต่ถ้าต้องใช้อย่าไปห่วงถูกห่วงแรงครับ เอาให้มันมีใช้ก่อน

Comment

Originally posted by sirneoleo View Post
                        คุณ mod_aero วิเคราะห์ได้ละเอียดดีคับ ถ้าเป็นอย่างนี้แสดงว่าถ้าซื้อคอมระดับกลาง ล่างตอนนี้ ราวๆ E2xxx
                        หรือ x2 4000+ ก็ทำใจใช้ไปจนกว่ามันจะพังไปเลยใช่ไหมครับ เพราะทั้ง cpu M/B ไม่สามารถอัพเกรตอย่างคุ้มค่าได้อีกแล้ว (แต่ผมไม่ทราบว่า อัพเกรตจากE 2xxx หรือ x2 4000+ ไป เป็นรุ่นที่ใหญ่กว่านี้บน M/B ตัวเดิมเนี่ยคุ้มรึป่าว มันจะแรงกว่ามากไหม และคุ้มกับค่าเงินที่เสียไปไหม กับการซื้อคอมใหม่ในขณะนั้น ) เป็นเรื่องที่น่าหนักใจสำหรับผู้ซื้อระดับล่างๆเช่นผมมากครับ ท่านที่มีอันจะกินอาจจะไม่สนใจก็ไม่เป็นไรนะครับ อย่างน้อยผมก็มีแนวร่วมแล้ว สองท่าน อิอิ ToTO กับคุณ sas001 ขอบคุณสำหรับกำลังใจคับ

สุดท้ายที่อยากบอกคับ ผมนับถือคุณ wikorn มากครับ อุตส่าห์ช่วยตอบปัญหาคนเดือดร้อนแทบทุกกระทู้เลย
                        ถ้าท่านจะเล่นระดับล่างละก็ลุยไปเลยครับ
                        ผมขอพูดตรงๆแบบไม่กลัวโดนด่าเลยแล้วกันเวลานี้เล็ง Intel เลย ตามที่ท่าน alice บอกว่าปลายปี 2008 Nelahem เปลี่ยน Socket เพราะฉะนั้น ถ้าท่านเลือก M/B ที่ดี ท่านมีโอกาสเล่น Penryn รุ่นเล็กที่จะออกมาทีหลังได้(ช่วงแรกจะมีแต่ของแรง ของแพง ออกมาโชว์เทพกัน) หรืออาจจะรอเก็บตก CPU ปี 2007 มือ2 ก็ได้

ผมเห็น M/B หลายตัวบอกรองรับ 45 nm + FSB1333 ไม่แน่ใจว่ารวม Penryn ด้วยรึเปล่า รอผู้เชี่ยวชาญต่อไป

Comment

Penryn ก็คือชื่อ CPU สายการผลิตแรกของอินเทลที่เป็น 45นาโน น่ะแหละครับถ้ืามันบอกว่ารับ 45นาโน ก็คือรับ Penryn น่ะแหละ

Comment

ดีคับพี่ๆ ผมปรึกษาไรหน่อยน่ะคับ
                            คือแม่ผมเค้าให้เพื่อนจะมาประกอบคอมให้
                            เสปคแบบนี้อะคับ ที่เค้าเขียนมาให้

AMD 4000+
                            Asus M2N
                            kington 667/1G*2
                            DVD-writer
                            case+power 450w
                            EN 8500 512mb
                            ราคา 14200 บาท

พี่ๆว่าดีมั้ยคับ แนะนำหน่อยคับ

แล้วราคานั้น เหมาะสมมั้ยคับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เลย

การ์ดจอ ตัวนี้ ดีมั้ยคับ

ผมเล่นเกมส์หนักเปิดคอมตลอดมากกว่า20 ชม ต่อวัน

ขอบคุณมากคับ

Comment

อ่อ HD 80 G อีกตัวคับ

Comment

Working...
                              X