Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครไช้ RAID กับบอร์ด M2N-E มั้งครับบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครไช้ RAID กับบอร์ด M2N-E มั้งครับบ

คืออยากถามอะครับ แบบว่าผมลองไช้ดุอะครับ มันไม่เร็วขึ้นเรยอะครับ

แถมยังช้ากว่าเดิมอีกอ่า ลองเทสพวกโปรแกรม 3dmark ดูคะแนนต่ำกว่ามารตฐานเยอะมาก

ไม่รู้ว่าเป็นไร ใครไช้อยู่คุยกันหน่อยครับ buss_bee@hotmail.com

ลองใช้sisoftware sandra2007วัดความเร็วการถ่ายโอนข้อมูลHD ดูครับ หาโหลดได้ที่ www.guru3d.com
    -ของผมปกติ seagate gujapenba 160gb sataII ลูกเดียว 60-62MB/s
    -พอทำraid0 2ตัว เพิ่มเป็น 90-92Mb/s
    -แต่พอซื้อมาทำเป็น3ตัว ดันลงไดร์ฟเวอร์ sandra ไม่ได้เลยไม่รุ้ว่ามันเร็วกว่าเดิมเท่าไหร่ แต่รู้สึึกได้ครับว่าเร็วกว่า2ตัวแน่นอน ลองเอาความเร็วไปเปรียบเทียบดูนะครับ เพื่อhardware มันมีปัญหา

Comment

อ้าว มันวิ่งแค่ 90 - 92 เองหรอครับ ไม่ได้วิ่งที่ 250 กว่าๆหรอก็มัน 300 ไม่ไช่หรอครับ

Comment

มันก็มีสัญญาณรบกวนมาบ้างครับ ลองสังเกตได้โดยเปรียบเทียบ จากชนิดของการต่อ raid0 ในโปรแกรม sandra2007 มีหลากหลายชนิดหลายยี่ห้อของHD ลองดูครับ เป็นโปรแกรมที่ดีมาก

Comment

Raptor RAID 0 ยังเทสได้แค่ 12x MB/s เองนะครับ ผมก็ใช้ WTD 40GB SATA RAID 0 อยู่
          เทส Sisoft ได้ 110 MB/s แค่นี้ก็ลื่นๆแล้วคร้าบ...

Comment

ทำไมเร็วจังเลย ต่อ2ตัวหรือ3ตัวคับ WDมันเร็วกว่าseagate เหรอคับ จะได้เปลี่ยนไปใช้บ้าง

Comment

ขอบคุนครับบผมลองไช้โปรแกรมเทสดูวิ่งที่ 154 อะครับ ตัวธรรมดาวิ่งที่ 65 - 72 เองอะ

แสดงว่า RAID สมบูรแล้วววว

แนะนำครับ WD เย็นดีมาก Seagate ร้อน ดัง ครบสูดดด

Comment

แรงโxตรๆ 3ตัว หรือ4ตัวคับเนี่ย ถ้า2ตัวนี่จะรีบขายแล้วไปถอยมาเลย

Comment

Originally posted by Cesc View Post
                  อ้าว มันวิ่งแค่ 90 - 92 เองหรอครับ ไม่ได้วิ่งที่ 250 กว่าๆหรอก็มัน 300 ไม่ไช่หรอครับ
                  SATA2 300Mb(เมกกะบิท) / 8 = 37.5MB(เมกกะไบท์)

Comment

Originally posted by mintjee2 View Post
                    แรงโxตรๆ 3ตัว หรือ4ตัวคับเนี่ย ถ้า2ตัวนี่จะรีบขายแล้วไปถอยมาเลย

2 ตัวครับ ของ WD 800JD

Comment

Working...
                    X