Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่องการเปลี่ยน CPU ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่องการเปลี่ยน CPU ครับ

เดิมผมใช้ CPU AMD Athlon XP 2000+ thoroughbred คู่กับบอร์ด Gigabyte GA-7VA ก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็น 2500+ barton ครับ แต่พอเปิดเครื่องดูปรากฎว่า CPU ไม่ได้มีความถี่เท่ากับ 2500+ barton แต่กลับมีความถี่ต่ำกว่า 2000+ thoroughbred ตัวเก่าซะอีก พอเชคดูที่ไบออสจึงพบว่าค่าFSBมันเท่ากับ 2000+ ตัวเก่าเลย แต่ตัวคูณไม่เท่า เหมือนกับว่าบอร์ดมันไม่รู้จัก CPU ตัวใหม่น่ะครับ เพราะมันไม่แสดงชื่อรุ่นของตัว CPU เลยครับ ผมลองเปิด CPU-Z ดูมันก็เป็นตัว Barton นะครับ เพียงแต่วิ่งที่ความถี่ต่ำกว่าปกติมาก (ประมาณ1.4จาก1.8Ghz.) ในตอนแรกคาดว่าน่าจะเป็นเพราะ bios ของบอร์ดยังเป็นตัวเก่าอยู่ เลยไม่รู้จัก Barton ที่ออกมาใหม่กว่า ก็เลยทำการอัพเดด bios แต่พออัพเดดแล้วมันก็ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงอีกครับ ไม่ทราบว่าควรจะทำยังไงดี
    ปล. ไม่ทราบว่าผม update+flash bios ถูกวิธีรึเปล่า แต่ที่หน้าจอบูตมันแสดงชื่อ bios รุ่นใหม่แล้ว
    Last edited by Radondetyen; 10 Jan 2007, 15:54:45.

ปรับ บัส CPU ในใบออสขึ้นมาครับ

Comment

ลองปรับดูแล้วครับ แต่มันลากเอาบัสตัวอื่นๆขึ้นมาเยอะมากๆ กลัวมันจะไปทั้งเครื่องอะครับ

Comment

เมนบอร์ดตัวนี้ชิปเซ็ต เวีย KT400 รองรับ ซีพียูบัส 333(166) ครับ

Comment

ยังแก้ไม่ได้เลยครับ มีท่านไหนพอจะให้คำแนะนำได้อีกบ้างมั้ยครับ

Comment

แก้ปัญหาได้แล้วครับ (นั่งงมอยู่9ชม.T-T) ขอบคุณมากครับที่ช่วยสละเวลาเข้ามาตอบ

Comment

Working...
            X