Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลองเซต net ร้านเน็ตเองแล้วมีปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองเซต net ร้านเน็ตเองแล้วมีปัญหาครับ

ใช้net true ลองเซต router(zyzel allinone)กับคอมตัวแม่ ก็ต่อเน็ตได้เรียบร้อยดี แต่พอมาวางlan ผมเอาหัวRJ จากrouter
    ต่อกับ switch(ถูกไหมครับ) พร้อมRJ จากคอมในร้าน เข้าswitch(แบบ auto) แต่พอเปิด คอม กับ router
    switch ไม่มีไฟทีช่องรับRJอะไรเลย นอกจาก powerของswitch ปัญหาเกิดจากอะไรครับ (เรียง ขาวส้ม ส้ม ขาวเขียว ฟ้า ขาวฟ้า เขียว ขาวตาล นำตาล)ถูกหรือไม่
    แล้ว คอม ที่ใช่เป็นตัวแม่ ต่อ RJเข้า router โดยตรงเลย ได้ไหมครับจะ ทำให้เน็ตในวง lan ช้าลงหรือไม่

ลองเข้าหัว RJ เอง ผมจะซื้อ ตัวเช็คสาย ราคาตกเท่าไรครับ

ลองขยับสายดูสักรอบสิคับ
    ตัวเชคสาย 190

ปล. รับทำเซิฟเวอร์ออลอินวัน

Comment

1.เรียงสายถูกแล้วนะครับ แต่เช็คสายแลนแล้วหรือยังว่าไฟวิ่งครบหรือเปล่า ที่เช็คสายอันละไม่กี่บาทเองที่ 1000ทิพย์ ก็มีขาย น่าจะไม่เกิน 500 แล้วแต่รุ่นและยี่ห้อ และสายแลนเป็นแบบไหน Cat5 หรือ Cat6 ร้านเกมส์ผมแนะนำ Cat5ของ Link หรือ Amp ถ้าเงินหนาหน่อยก็ Cat6 ไปเลย
      2.เสียบเข้าโดยตรงได้เลย ไม่ทำให้เน็ตช้าหรอกนะครับ เพราะว่าเป็น switch มันเฉลี่ยการส่งข้อมูล เป็นลักษณะแบบ on demand นะครับ

Comment

เป็นบ่อยครับ ตอนผมเข้าหัวแลนแรกๆๆๆๆๆ

เดี๋ยวนี้เซียนแล้วครับ เข้าบ่อยๆก้อชินเองฮ่าๆ

หัวนึงมันแพงงงง

Comment

ต้องดูว่าเวลาเข้าสาย เราดันสายมาสุดที่หัวของมันแล้วหรือยัง ด้วยครับ

Comment

ไม่แน่ใจเกี่ยวกับการแคล้มสายแบบ ตรงของท่านหรือป่าว เพราะจาก router มาคอม คือ แบบตรง
            แต่ถ้า router มา switc น่าจะแบบคลอสคับ
            ลองนำสาย คลอสมาเสียบดุน่าจะใช่คับปัญหานี้

Comment

(zyzel allinone)รุ่น 660hwt1 ต้องเสียบช่อง1or 2 เท่านั้น

Comment

Working...
              X