Announcement

Collapse
No announcement yet.

Notebook เชื่อม wireless ได้ แต่เข้า net ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Notebook เชื่อม wireless ได้ แต่เข้า net ไม่ได้ครับ

เครื่องของน้องครับ
    benq joybook 6000

เขาเชื่อม wireless ได้ แต่ เข้า Net ไม่ได้
    แต่พอเสียบสายแลน

เขา ใช้ได้ดี ครับ

เป็นในทุกๆ ที่ ที่เขาใช้งานครับ

พอทราบ วิธีแก้ไข ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ตั้ง IP ไว้หรือเปล่าครับ

Comment

Wireless ได้ IP หรือเปล่าครับ
      เคยเจอแต่ พวกที่ filter mac ครับ ของ wireless

Comment

ถามต่อนะครับ
        ถ้าเครื่องไม่ได้ IP ทำไม เวลา ใช้ lan มันก็ใช้ได้ อะครับ

และกรณีที่ เครื่องไม่ได้รับ IP ต้องทำไง อะครับ

เพราะ น้องเขาบอกว่า เขาก็ renew ip ทุกครั้ง ก็ไม่ได้ครับ

Comment

โทษทีครับ กดซ้ำ
          Last edited by หมูอวบ; 6 Aug 2008, 22:52:08.

Comment

lan กับ wlan มันคนละอันกันนะครับ
            1.ลองเอาเครื่องอื่น test ดูครับว่าเครื่องอื่นเข้าได้รึเปล่า
            2.ถ้าเครื่องอื่นได้ ลองเช็ค ip ดูครับว่าตั้งไว้รึเปล่า ถ้าตั้งไว้ให้เปลี่ยนเป็น auto ให้หมดครับ
            3.ยิง ping ไปที่ host ดูครับว่าได้ไหม

แค่นี้ก่อนครับ..

Comment

ขอบคุณครับ
              เท่าที่ ทราบ เครื่องอื่นๆ เข้าได้ปกติ ครับ

เดี๋ยวให้ ลอง ping ดูครับ

Comment

ลอง Reset IE คลิกขวา เลือก Internet Option แล้วไปที่หัวข้อ Advanced ดูครับ มีให้เลือก Reset อยู่อ่ะครับ

ถ้าท่านทำขั้นตอนท่านอื่นแล้วไม่ผ่าน ก้อลองทำวิธีผมดูเอาล่ะครับพี่น้อง

Comment

ลอง ping แล้วครับ
                  ปรากฏว่า มัน request time out

แสดงว่า ไม่เจอ ip ใช่ไหมครับ

หากเป็นแบบนี้ จัดการอย่างไรต่อดีครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by หมูอวบ View Post
                    ลอง ping แล้วครับ
                    ปรากฏว่า มัน request time out

แสดงว่า ไม่เจอ ip ใช่ไหมครับ

หากเป็นแบบนี้ จัดการอย่างไรต่อดีครับ ขอบคุณครับ
                    เหมือน router reject ครับ
                    2 อย่าง
                    1. setup ผิด
                    2. ไม่มีสิทธิใช้ wireless

Comment

ลองคลิกขวาตรง tray icon เน็ตเวิร์ก ดูสเตตัส แล้ว detail ดูสิ dns server อะมีป่าว ถ้าไม่มีต่อออกนอกวงแลนไม่ได้คับ จะต่อได้เฉพาะในวงแลน

Comment

Working...
                      X