Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง raid 0 กับการโหลดบิตครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง raid 0 กับการโหลดบิตครับ

คือจำได้ว่าเคยผ่านตาอ่านกระทู้ ในบอร์ดพันทิพ
    เค้าว่าต่อ raid0 ไม่เหมาะกับการโหลดบิต
    จริงเท็จยังไง ชี้แจงให้ทราบหน่อยนะครับ
    จะได้เข้าใจถูก ขอบคุณครับ

ไม่เหมาะครับ เพราะมันจะพังครับ (ล้มเหลว)

เพราะ bit เปิดใช้งาน hdd ตลอดเวลา

Comment

การโหลดบิทมันจะ เขียน/อ่านไฟล์ในhdd ตลอดเวลา ซึ่งถ้าทำ raid ก็เวลาหมดอายุการใช้งานแทนที่จาไปตัวเดียว ก็ไปเป็นคู่

Comment

ใช้ๆไปเหอะ 5ปี10ปีมันก็ไม่พังหรอกถ้ามี UPS+PSU ดีๆ
        ถ้ามันถึงคราวจะพัง จะ1ตัว หรือกี่ตัวมันก็พังอยู่ดี

Comment

คือมัน ทำให้ HardDisk พังเร็วขึ้นหรอครับ
          หรือใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร อัตราพังเท่าเดิม

Comment

ไม่เกี่ยวครับ การโหลดบิตมันก็คือการอ่านเขียนข้อมูลเนี่ยแหละครับเพียงแต่จะมีการอ่านเขียนตลอดเวลา ไม่ว่าเราจะทำRaid0หรือไม่ทำ การที่ใช่HDDทำงานตลอดเวลาย่อมทำให้อายุการทำงานสั้นลงไปไม่ต่างกัน การทำRaid0คือการแบ่งงานการเขียนอ่านข็อมูลของHDD ถ้าHDDสองตัวช่วยกันทำงานยิ่งน่าจะทำให้อายุการใช้งานยาวขึ้นด้วยซ้ำ

Comment

จิง เพราะถ้าเน่าลูกใดลูกหนึ่ง ท่านจะกู้ข้อมูลใดๆไม่ๆได้เลย สำหรับ RAID 0

ไม่ได้เกี่ยวกับอายุการใช้งานของ HDD แต่อย่างใด อิ อิ

Comment

Working...
              X