Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยครับ ?? การลงMacกับ Hdd

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยครับ ?? การลงMacกับ Hdd

สวัสดีครับ มีเรื่องปรึกษาครับ

Hdd ผมมี SATA 2 ตัว IDE 1 ตัว คือมันใช้งานได้ปกติแหละครับไม่มีปัญหาอะไร

แต่เวลาผมลง Mac ผมต้อง ต่อ IDE ด้วย ถึงจะผ่านหน้าจอ Boot ของMac ไปได้
    ถ้าผมใช้ SATA อย่างเดียว จะลงไม่ได้ครับ

มันจะขึ้นเป็นรูปหน้าจอ apple สีขาว(คงนึกออก ) แต่มันมี สัญญาลักษณ์เหมือนป้ายจราจรอันเล็ก
    ใต้ apple เหมือนสัญญาลักษณ์เหมือนตัวหยุด

แต่พอผม IDE ก็ลงผ่านปกติ

แล้วพอลงเสร็จ ผมลองถอด IDE ออกก็ใช้ได้
    แต่ตอนลง Mac ทุกครั้งผมต้องต่อ IDE ด้วย

มันเป็นอะไรหรอครับ ผมอยากรู้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สงสัย มากมาย

Comment

อาการนี้ไม่เคยเจอครับ

เพราะของผมก็เป็น SATA ทั้งสองลูกเลย

ผมใช้ iDeneb 10.5.5 นะ

Comment

ผมก็ iDeneb 10.5.5 เหมือนกัน

เป็นที่ เมนบอร์ดก็ไม่ใช้ ใช้ P31-DS3L ตัวนี้ซัพพอต 100%

หรือว่า ผม jump HDD ไม่ถูก เกี่ยวมะ !!!

-*-

Comment

Working...
        X