Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD LG GSA-H55N ไรท์ด้วย nero7 ไม่ได้ครับ ช่วยดูที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVD LG GSA-H55N ไรท์ด้วย nero7 ไม่ได้ครับ ช่วยดูที

สวัสดีครับคือเพิ่งซื้อคอมใหมมาเมื่อต้นเดือน เสปค C2D E4500,Mainboard MSI P35 Neo2(มี IDE มาให้ 1 port),HDD WD 160G SATA2,WinXP Pro SP2 และผมลง AHCI Driver และเลือก SATA mode เป็น Raid Mode ใน Bios แต่ผมไม่ได้ทำ raid นะครับ มี HDD ลูกเดียว

ขอรบกวนทุกท่านวิเคราะห์สาเหตุให้ด้วยครับ คือใช้ DVD RW LG GSA-H55N ซึ่งเป็นแบบ IDE ใน Bios และใน device manager มองเห็นรุ่นถูกต้องไม่มีปัญหาอะไร ใส่แผ่นโปรแกรม ลงโปรแกรม แผ่นเพลง หนัง ก็อ่านได้หมด แต่พอก็จะไรท์แผ่นด้วยโปรแกรม Nero7 premium ที่โหลดโปรแกรมในเวบบิตมาลง พอ install เสร็จก็ลองไรท์เลยโดยใช้แผ่น DVD+R และ CD-R ของ TDK ก็ไรท์ไม่ได้ครับ ไรท์แบบข้อมูลนะครับ ทั้ง iso และ udf มันฟ้องตามรูป

resrat กี่ทีก็ไม่หาย เป็นเหมือนเดิมทุกครั้ง
    ซึ่ง DVD ของ LG นี้ก่อนที่ผมจะซื้อเครื่องใหม่ตามเสปคข้างบน เครื่องเก่าผม ใช้ AMD Duron 1.1Ghz ใช้ window ME ไรท์กับ Nero 6 ยังไรท์ได้อยู่เลยครับทั้ง DVD และ CD ไม่เห็นมีปัญหาอะไร จึงไม่ทราบว่าพอย้าย DVD มาลง window XP จับคู่กับ C2D E4500 ทำไมมันถึงมีปัญหาแบบนี้ หรือเป็นเพราะผมเลือกโหมดใน Biod เป็น Raid mode ไม่ใช่ IDE mode แต่ลองคิดแล้วก็ไม่น่าใช้ เพราะมันยังใช้อ่านแผ่นได้อยู่เลย แต่มีปัญหากับไรท์แผ่นเท่านั้น รบกวนทุกท่านวิเคราะห์ด้วยครับ

อาจจะเป็นที่ตัวโปรแกรมก็ได้ครับ ลองไช้ Nero6 ดูครับ

Comment

1.ลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นบางครั้งผมเจอTDKปลอม แผ่นเงินๆ
      2.ลองลงProgramใหม่
      3.ถ้าไม่หาย ต้องถามคนอื่นแล้วครับ ทราบแค่นี้

Comment

:0

อาจจะเป้นที่โปรแกรมเนโรก้อได้ แต่ของผม จะมีปัญหาออเรอร์ กับ nero 8 เพราะ เผลอเปิดตอนออนไลน์ ปรากฏว่า มันลิงค์ไปยังเวบของnero แล้ว ขึ้นมาว่าเราไม่มีสิทธิ์ในการเบิร์น อะไรประมาณนี้ จากนั้นไรท์แผ่นก้อเสียบ่อยมาก จนต้องลงเวอร์ชั่น 7 แทนถึงไรท์สำเร็จ จากเคสของผมนะ

Comment

Working...
        X