Announcement

Collapse
No announcement yet.

hdd 640 GB 1 ลูก กินไฟเท่าไหร่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• hdd 640 GB 1 ลูก กินไฟเท่าไหร่ครับ

เครื่องผม psu 300 watt
    cpu intel duo core e6320
    MB intel 945G
    hdd 250 g
    ram 1 g 667
    ati3650
    ถ้าใส่hddเข้าไปอีก 1 ลูก ไฟจะพอเลี้ยงได้มั้ยครับ แล้วhddกว่าราคาจะตก(รุ่นใหม่เข้ามา)อีกนานมั้ยครับ

hd 1 ลูกน่าจะ 25W คับ

Comment

watt แท้ไหม น่าจะพอนะคับ ลองใส่ดู

Comment

ในกลุ่มไม่เกิน 1 TB 7200รอบ จะใช้อยู่ราวๆ 15 W ต่อ 1 ลูก

และโดยประมาณ 2.0A (+12v) และ 1.5A (+5v)

พอหรือไม่ลองเทียบจากฉลากข้างๆ PSU ว่าจ่าย +12v และ +5v เพียงพอหรือไม่(รวมอุปกรณ์ทั้งระบบที่มีนะคับ)

ฉลากจะบอกไว้ว่า +3.3V กี่ W +12v กี่ W +5v กี่ W ของท่านรวมแล้วได้ 300W

ทีนี้ถ้าวัตต์เต็มก็ตามฉลากได้เลย แต่ถ้าวัตต์ไม่เต็มให้ถือเอา 60-75 % จากที่แจ้งไว้

ถ้าวัตต์ไม่เต็ม และ อายุงานหลายปีพอควรแล้ว ก็เปลี่ยนใหม่ด้วยเลยก็ดีคับ

ความรู้ผมน้อย เข้ามาร่วมสนทนาคับ

Comment

จากSpec ถ้าเป็น
          WD 6400aaks
          Idle 7.7W
          Read/Write 8.3W

ถ้าSeagate 7200.11 จะกินมากกว่าอีกประมาณ2-3W

Comment

1ลูก 15watt คับ คอมเฟิมจากเวปผู้ผลิต จะขนาด 80g หรือ 1TB ก็กินไฟไม่ต่างกันเกิน 2w แล้วแต่รุ่น
            ยกเว้นรุ่น green power จะกินไฟ 11-12watt แต่ก็ช้าลงกว่าเดิม

Comment

15w จ้า

Comment

Originally posted by sunserus View Post
                1ลูก 15watt คับ คอมเฟิมจากเวปผู้ผลิต จะขนาด 80g หรือ 1TB ก็กินไฟไม่ต่างกันเกิน 2w แล้วแต่รุ่น
                ยกเว้นรุ่น green power จะกินไฟ 11-12watt แต่ก็ช้าลงกว่าเดิม
                Originally posted by tawincam View Post
                15w จ้า
                ท่านลองดูตามนี้ครับ 555

หาดูได้จาก DATASHEET ของHDDแต่ละรุ่นครับ

WD6400AAKS

Seagate 7200.11

WD Green

Comment

ดูฉลาก ข้างๆก็ได้นะ (ถ้าไม่ซีเรียสค่า min max)
                  มันจะบอกอยู่ว่าใช้ไฟ +12/+5 กี่ A
                  แล้วคำณวนเอาเอง
                  ^^"

Comment

เผื่อไว้แหละครับ เวลาคำนวนหา WATT Supply

Comment

hdd 1 tb 2 ลูก + 640aaks 3 ลูก
                      hd4830 + amd 6000+
                      sound x-fi
                      พัดลม cm 90 cfm 4ตัว

ถ้าใช้tagan BZ600 จะพอไหมครับ ช่วยคำนวนให้หน่อยครับ

Comment

Originally posted by MoOOoM View Post
                        hdd 1 tb 2 ลูก + 640aaks 3 ลูก
                        hd4830 + amd 6000+
                        sound x-fi
                        พัดลม cm 90 cfm 4ตัว

ถ้าใช้tagan BZ600 จะพอไหมครับ ช่วยคำนวนให้หน่อยครับ
                        เหลือมากมายครับ

Comment

sink กินไฟเท่าไรหรอครับ

Comment

Working...
                          X