Announcement

Collapse
No announcement yet.

เชื่อเลย แค่หันผิดทิศ ร้อนขึ้นเกือบ10องศา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เชื่อเลย แค่หันผิดทิศ ร้อนขึ้นเกือบ10องศา

พอดีมีเรื่องมาเล่าให้ฟังเล็กน้อยครับ
    ผมใช้ tuniq tower กับบอร์ด ep45-ud3p มา
    ก็ตามที่รู้ๆกัน มันวางให้เป่าไปด้านหลังไม่ได้ เพราะติดติ่งตรงขาเหล็ก
    ผมก็เลยวางเป่าขึ้นตลอดมา

จนมาวันนึง (เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา) ผมรู้สึกว่า มันขัดหูขัดตาจนทนมะไหวและ
    เพราะไปกินที่ บริเวณเหนือ RAM ทำให้พัดลมเป่า RAMของผมมันต้องวางเอียงๆ
    ผมก็เลยเอาแผ่นเหล็กขายึดของ tuniq ไปปาดส่วนเกินออกซะ แล้วจับหันเป่าออกหลัง
    โอ ผลที่ได้ ไม่ใช่แค่พัดลมเป่าแรมเข้าที่ สวยงาม
    แต่ อุณหภูมิ id จาก 50 ต้นๆ ลงไปที่ 40ต้นๆ เห็นๆ โอ้แม่เจ้า
    อะไรเนี่ย..... ต่างกันเยอะเช่นนี้เชียวรึนี่

(แต่ช่วง Full ยังไม่ได้ลองนะคับ อิอิ)

พอและจบดีก่า อิอิ มีเรื่องอยากเล่าแค่นี้อะคับ บั๋ยบัย

นึกไม่ออก มีรูปไหมครับ พอดีผมก็ใช้ Tuniq เหมือนกัน แต่เป่าลมไปด้านหลังเคส

Comment

ฮิๆ ดีครับ เป็นTemp ที่หลังจากการใช้งาน และสภาวะเดียวกันกับก่อนหันทิศทางแน่นะครับ ไม่ใช่เปิดเครื่องใหม่ๆแล้วtemp ลดลงจากเดิมที่เคยเปิดเครื่องทิ้งไว้นานแล้ว

Comment

เปิดไว้นานแล้วครับ ^^
        ปกติอยู่ที่ ประมาณ 51-53
        ตอนนี้อยู่ที่ 43-46 ครับ
        จริงๆ นะ

เคสสะกิตตาคับ ตอนแรกเป่าขึ้นทาง psu
        ตอนนี้หันออกหลังเคสแล้ว ^^

Comment

ยินดีด้วยที่เย็นขึ้น อิอิ

Comment

โอ้ว ดีไปเลยครับ ผมกำลังอยากลองแบบ เอาพัดลมดูดจากหลังเคส เป่าเข้าทางsink เป่าอัดจากด้านหลัง ดูดออกด้านหน้าsink ให้ดึงลมเย็นจากหลังเคสมาเป่าตรงsink และเป่าลมร้อนกลับเข้าไปในเคสอีกที อุๆ กลัวจะกลายเป็นดึงลมร้อนจากpsu มาเป่าเข้าsink และเป่าลมร้อนเข้าเคสอีกที เอิ๊กซ~~~

Comment

ประเด็นคือ ...

ถ้าเป่าขึ้น Sink มันจะไม่สนิทมั้งครับ
              ผมก็เคยให้มันเป่าขึ้นเนี่ยแหละ
              ปรากฏว่ามันติด IC แถวนึง ทำให้ไม่สนิท
              พอปรับเป็นออกหลัง ก็แน่นสนิทดีครับ
              อาจจะเป็นปัญหาเดียวกับผมก็ได้ครับ ...

Comment

Originally posted by joejoejoe View Post
                ประเด็นคือ ...

ถ้าเป่าขึ้น Sink มันจะไม่สนิทมั้งครับ
                ผมก็เคยให้มันเป่าขึ้นเนี่ยแหละ
                ปรากฏว่ามันติด IC แถวนึง ทำให้ไม่สนิท
                พอปรับเป็นออกหลัง ก็แน่นสนิทดีครับ
                อาจจะเป็นปัญหาเดียวกับผมก็ได้ครับ ...
                ในกรณีนี้ ไม่ติดครับ มันสามารถหยอดลงไปได้ ครับผม แต่ต้องยัดเยียดให้มันหน่อยครับ
                ^^ เพราะถ้าไม่สนิท ผม oc จาก 3.0 ไป3.5 คงไปไม่เป็นแล้วอะคับ เหะๆ ตอนแรกไม่สนิด
                เพิ่งเริ่มลอง full load มันขึ้นไป80กว่าๆ ผมเลยปิด แล้วดู ถึงเห้นว่ามันไม่สนิทอะครับ
                ผมเลยเบียนซีกระป๋องนั้นหน่อย ให้มันลงไปสนิท แค่นั้นล่ะคับ

Comment

ผม จับซิ้งภาคจ่ายไฟ ถ่างออกจากกันแค่พอวางขาล็อกลงไปตรงกลางได่อ่ะ

แต่ไม่เห็นจาเย็นเลย
                  E7300 + EP45-UD3R
                  400x10 ไฟ1.28แท้ๆ ร้อนซะ 47-80+ เลย

มันเป็นเพราะอะไร ซิลิโคนMX-2ด้วยอ่ะ ผมติดตั้งซิ้งผิดแบบหรืดไงอ่ะก็เป่าออกหลังเคสนะ พัดลม100เปอร์ก็ไม่เย็น
                  Last edited by songpol_oot; 11 Mar 2009, 17:28:56.

Comment

ขอรูปประกอบ หน่อยครับ อยากลดมั่ง

แต่ของผม EP31-DS3L

ของผม E5200@4GHz vcore1.52 idle 42-43 แต่ Full Load 83-84
                    ซึ้ง CCF รัน Orthos ไว้40กว่านาที ร้อนมั่กๆ แก้ไขไงดีคับ

Comment

(- -)'' ร้อนๆ

Comment

^
                        ^
                        ผ้าเย็นมั้ยจะ เช็ดให้

Comment

Originally posted by songpol_oot View Post
                          ผม จับซิ้งภาคจ่ายไฟ ถ่างออกจากกันแค่พอวางขาล็อกลงไปตรงกลางได่อ่ะ

แต่ไม่เห็นจาเย็นเลย
                          E7300 + EP45-UD3R
                          400x10 ไฟ1.28แท้ๆ ร้อนซะ 47-80+ เลย

มันเป็นเพราะอะไร ซิลิโคนMX-2ด้วยอ่ะ ผมติดตั้งซิ้งผิดแบบหรืดไงอ่ะก็เป่าออกหลังเคสนะ พัดลม100เปอร์ก็ไม่เย็น
                          ทำไงดี

Comment

ทำไมของผมซิ้งเดิมๆ โหลดร้อนแค่68เองอ่ะ e7400 400x8.5 ไฟ 1.26 (ไฟจริง)

ผมว่าลองจัดทางลมให้ดีๆ

Comment

คุณ songpol_oot มันเข้าไม่สุดป่าวคับ แบบถ้าถ่างออกผมว่ามันไม่แนบสนิทอะคับ
                              ผมเลยลงทุนตัดเลย ผมว่า ลองตัดเลยน่าจะดีก่านะคับ

ณ บัดนาวคับ

Comment

Working...
                              X