Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องความยาวสายลำโพง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องความยาวสายลำโพง

คืออยากรู้อ่ะครับ ว่า ถ้าสายยาวมากๆมันจะมีผลอะไรกะคุณภาพเสียงที่ออกมาหรือเปล่า รบกวนผู้รู้อธิบายให้ฟังนิดนึงครับ

ถ้าฉนวนกันสัญาณรบกวนที่ใช้ทำสายดีๆก็ไม่น่ามีปัญหา

คุณภาพเสียงมันอยู่ที่ตัววัสดุที่ใช้ทำสายมากกว่า (ทองแดง,เงิน)

ปล.ยาวมากๆนี่กี่เมตรหนอ ส่วนตัวใช้มากสุด20เมตรก็ไม่มีปัญหาอันใด
    Last edited by Eskudozz; 20 May 2009, 22:55:31.

Comment

ตามหลักยาวมาก มันก็สูญเสียมาก คุณภาพเสียงก็ด้อยลง

แต่สำคัญอยู่ทีี่ว่า ฟังออกรึเปล่า?

Comment

Originally posted by Eskudozz View Post
        ถ้าฉนวนกันสัญาณรบกวนที่ใช้ทำสายดีๆก็ไม่น่ามีปัญหา

คุณภาพเสียงมันอยู่ที่ตัววัสดุที่ใช้ทำสายมากกว่า (ทองแดง,เงิน)

ปล.ยาวมากๆนี่กี่เมตรหนอ ส่วนตัวใช้มากสุด20เมตรก็ไม่มีปัญหาอันใด
        ของผมใช้ไม่ถึง20เมตรครับท่าน เอ่อ แล้วมีลำโพงรุ่นไหนบ้างครับที่เปลี่ยนสายได้ราคาไม่เกิน2500อ่ะครับ แนะนำที ดูๆ Creative M5300 อยู่ ไม่รู้ว่ามันเปลี่ยนสายได้หรือเปล่า

Comment

ดูจากภาพรุ่นนี้แล้วสายไม่น่าเปลี่ยนได้นะครับ

ปล. 2500 นี่ค่าสายหรือ ค่าลำโพงครับ

Comment

ถ้ายังไม่ได้ซื้อลำโพง

แนะนำลองมองตัวอื่นดีกว่าไหมครับ

EACAN A200 ก็ได้

Comment

Originally posted by Anubizy_GOLD View Post

แนะนำลองมองตัวอื่นดีกว่าไหมครับ

+1 เสียงดีราคาไม่แรง

Comment

มีผลน่ะมีแน่ครับ เพราะยิ่งสายยาว ค่าความต้านทานในสายก็จะยิ่งเพิ่มขึ้น ถูกรบกวนจากสภาพแวดล้อมได้ง่ายขึ้น ทำให้สัญญาณที่ถูกส่งผ่านสายถูกลดทอน+รบกวน จนคุณภาพเสียงลดลง

ถ้าเป็นวางการเครื่องเสียงบ้าน(ชุดฟังเพลง) เขาจะไม่นิยมใช้สายลำโพงยาวเกินข้างละ 3 เมตรน่ะครับ (ส่วนใหญ่นิยม 2-2.5 เมตร)

แต่ถ้าเป็นเครื่องเสียงกลางแจ้ง (ซึ่งจริงๆ ไม่เน้นคุณภาพเสียงเท่าเครื่องเสียงบ้าน) เขาจะใช้ตัวนำที่หน้าตัดใหญ่ ตัวนำเคลือบดีบุกเพื่อกันสัญญาณรบกวน + กันออกไซด์ มีการหุ้มฉนวนที่ทนความร้อน ทนการกัดกร่อนได้ดี ทำให้ลากสายได้ยาวขึ้นเป็น 10-20 เมตรโดยที่สัญญาณไม่ลดทอนลงมากครับ

ปล. ผมเคยซื้อสาย Burden 8477 มาใช้ เป็นสายที่ใช้เดินเครื่องเสียงในงาน ตัวนำเส้นผ่านศูนย์กลางหนาดีครับ (3-4 มิลได้มั้ง) ฉนวนหนาและเหนียวดีด้วย แถมเมตรละร้อยกว่าเอง

Comment

Originally posted by Anubizy_GOLD View Post

EACAN A200 หาอยากนะราคา 2500 นานๆๆทีจะเจอ ถ้ามือ2ไม่แน่พอหาได้ มือ 1 หมดหวังเลย

Comment

A200 มองๆอยู่เหมือนกันครับ แต่ทำไมมันมีแค่สีทองหว่า แล้วมันเปลี่ยนสายได้ใช่ป่ะครับรุ่นนี้

Comment

ของผมใช้สายของท่านสรวิศ+หุ้มด้วยฉนวนอีก3ชั้นนะครับ

เพื่อคนอื่นจะบอกว่าทำไมมันไม่เป็นไร ถึงเป็นก็ฟังไม่ค่อยออกครับ

Comment

แล้ว Microlab M400 5.1 เป็นไงบ้างครับ ใครเคยลองแล้วมั่ง

Comment

Working...
                        X