Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทราบได้หรือทดสอบได้อย่างไรว่า CPU 2หัว เร็วกว่า หัวเดียว เช่น 3200+ กับ x2 3600+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทราบได้หรือทดสอบได้อย่างไรว่า CPU 2หัว เร็วกว่า หัวเดียว เช่น 3200+ กับ x2 3600+

ลองเทียบกับ 3200+ ของเพื่อน คะแนนตู้ปลาออกมาใกล้เคียงกัน จึงไม่แน่ใจว่าต้องใช้โปรแกรมใดตรวจสอบ รบกวนด้วยครับ

Pcmark แล้วดูคะแนนส่วนของ CPU หรือว่าโปรแกรม PI_Mod ก็ได้

Comment

ลองencode videoไฟล์ดู หรือไม่ก็ลองรันโปรแกรมเยอะๆแล้วจะรู้ความแตกต่างครับ

Comment

CPU Mark 99 ก็เห็นผลครับ

Comment

ต้องเทส Super PI / 2 ตัวพร้อมกัน ต่างแน่ๆ
          เพราะหัวเดียวนานนนนน แน่กว่าจะรันเสร็จ 555+
          *2 หัวได้เปรียบ

Comment

รันโปรแกรมหลาย ๆ ตัวพร้อมกันครับ พวกโปรแกรมมันแค่คะแนนอ่ะยังรู้สึกจริง ๆ ไม่ค่อยได้เท่าไร

ลองรันโฟโต้ช็อบ+scan virus+เล่นเน็ท+โหลดบิต+อื่น ๆ ตามแต่แรมท่านจะเอื้ออำนวยครับ

คราวนี้หละรู้แน่นอนว่าอันไหนเร็วกว่ากัน

Comment

Originally posted by spellreal View Post
              รันโปรแกรมหลาย ๆ ตัวพร้อมกันครับ พวกโปรแกรมมันแค่คะแนนอ่ะยังรู้สึกจริง ๆ ไม่ค่อยได้เท่าไร

ลองรันโฟโต้ช็อบ+scan virus+เล่นเน็ท+โหลดบิต+อื่น ๆ ตามแต่แรมท่านจะเอื้ออำนวยครับ

คราวนี้หละรู้แน่นอนว่าอันไหนเร็วกว่ากัน
              ดีครับท่าน ถูกครับผม เหมาะสมครับนาย

ทดสอบแบบนี้แน่นอนจริงๆครับ ทดสอบกับการใช้งานจริง (โดยรวม)
              Hardware ทุกตัวในเครื่องต้องสัมพันธ์กันหมดด้วยครับ ถึงจะเห็นผลครับ
              ต้องไม่เป็นคอขวด
              CPU ก้บ Ram เร็วแน่ครับ
              แต่จะติดแหง็กกับ Harddisk มันไม่ค่อยไปด้วยแน่ โดยเฉพาะ Scan Virus น่ะ Harddisk ทำงานเต็มๆ

Comment

ขอบคุณครับ จะลองดู นะ
                แต่ถ้าเน้นเล่นเกมส์อย่างเดียว จะแตกต่างกันมากไหม 1 หัวกับ 2หัว

Comment

Working...
                X