Announcement

Collapse
No announcement yet.

เข้าไบออสแล้วเจอหัวข้อนี้????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เข้าไบออสแล้วเจอหัวข้อนี้????

Spread Spectrum มัน Disabledอยู่ พอกดเข้าไปมีให้เลือก
    [] +/- 0.20%
    [] +/- 0.50%
    [] +/- 0.70%
    มันคืออะไรหรอครับหัวข้อเนี่ย??

อย่างไปยุ่งนะ ตรงนี้นะ
    มันจะทำให้ CPU หน่วงในการทำงาน

Comment

ถ้ามันไม่ดีมันจะมีหัวข้อนี้ไว้ทำไมอ่า

Comment

ถ้าคล็อกปิดไว้ครับ ไม่คล็อกก้อตาม defualt เลย

Comment

Originally posted by yakuza4321 View Post
          ถ้ามันไม่ดีมันจะมีหัวข้อนี้ไว้ทำไมอ่า
          มันมีสำหรับ ให้พวก CPU QXXX เปิดใช้งานนะ
          เค้าถึงได้ Disabled มาไงครับ
          เคยเปิดลองเทสดู คะแนน CPU ร่วงเลย
          จาก 19000 คะแนน เหลือ 9000 (คะแนน CPU ตู้ปลา)

Comment

หน่วงการทำงานเพื่ออะไรอ่ะของ Qxxx มันแรงมากหรือไงคับ

Comment

Originally posted by yakuza4321 View Post
              หน่วงการทำงานเพื่ออะไรอ่ะของ Qxxx มันแรงมากหรือไงคับ
              ไม่รู้เหมือนกัน ครับ
              พอเปิดตรงนี้ปุ๊บคะแนนเทสทุกอย่างร่วงหมดเลย
              เล่นเกมส์ยังหน่วงๆ หยุดเป็นพักๆ เลยนะ
              เห็นเพื่อนมันเปิดใช้งานกับเครื่อง Server (xeon) เพื่อความเสถียรอะไรของ CPU นี้ละ มั้ง

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                มันมีสำหรับ ให้พวก CPU QXXX เปิดใช้งานนะ
                เค้าถึงได้ Disabled มาไงครับ
                เคยเปิดลองเทสดู คะแนน CPU ร่วงเลย
                จาก 19000 คะแนน เหลือ 9000 (คะแนน CPU ตู้ปลา)
                บอร์ดรุ่นเก่าๆมันก้อมีนี่ครับ เคยอ่านเจอมันเป็นฟีจเจอร์ืที่เอาไว้เปิด/ปิดการกระจาย/รบกวนของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าอะไรสักอย่าง (หรือทำนองนี้)

Comment

Originally posted by zman View Post
                  บอร์ดรุ่นเก่าๆมันก้อมีนี่ครับ เคยอ่านเจอมันเป็นฟีจเจอร์ืที่เอาไว้เปิด/ปิดการกระจาย/รบกวนของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าอะไรสักอย่าง (หรือทำนองนี้)
                  ปัจจุบัน Spread Spectrum Modulation ไม่มีความสำคัญกับความแรงของชิ้นส่วนอุปกรณ์ PC ครับ

ที่ยังมีเหลือให้ปรับในไบออสเนื่องจากเหตุผลเกี่ยวกับมาตรฐานของ FCC

แนะนำให้ Disable ไว้ครับไม่ว่าจะกรณีใดๆก็ตาม

ส่วนที่ว่ามีคนลองเปิดใน Qxxx นี่ผมก็ไม่ทราบความตั้งใจ แต่คาดเดาว่าอาจจะอยากให้ได้บัสเยอะๆครับ

เพราะเวลา enable แล้วมันจะไปรบกวนการทำงานของตัวกำเนิดสัญญาณนาฬิกา ซึ่งการที่จะให้ได้บัสเยอะกว่าเดิมนั้นต้องถือว่าเป็น "ลูกฟลุค" มากๆครับ

Comment

Working...
                  X