Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหาหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหาหน่อยครับ

มีอยู่ว่า NB ของเพื่อนผมมันเปิดไม่ติดอ่าครับ อาการก็มีดังนี้นะครับ

ช่วงแรกๆที่ซื้อมาใช้ก็ปี 49 อาการดังกล่าวพึ่งมาเป็น ช่วง ม.ค. 52 นี่ล่ะอาการดังนี้กดเปิดสวิตช์
    เปิดเครื่อง พัดลมหมุน ฮาร์ดดิสหมุน ไฟแสดงสถานะติดเฉพาะฮาร์ดดิส(ติดค้าง)แต่หน้าจอมืดสนิท
    ต้องกดเปิดกดปิดอยู่หลายครั้งกว่าจะติด(กดเป็นชั่วโมง)บ้างทีกดทีเดียวก็ติดแต่เมื่อเราสั่ง
    Shutdown แล้วมันก็จะเปิดไม่ติดเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้มันเกิดขึ้นจากสาเหตุใดครับ

สเปคดังนี้นะ (เป็นเครื่องประกอบนะครับ NB BTO)
    CPU: Pentum M 1.6Ghz
    RAM: 1GB / 512*2/400
    HD: 40GB IDE
    DVD: RW
    Gp: On board

ปล.เปิดติดได้วันล่ะ 1 ครั้งแต่ถ้าอาการหายจะเปิดได้ปกติ แต่ก็งงอยู่ว่ามันเป็นที่อะไร ยังไงแนะนำที

ปล..ขอบคุณทุกท่านทีเข้ามาช่วยแก้ไขปัญหา

อาจเป็นที่ เมนบอร์ด หรือไม่ก็ซีพียู ครับ อาการนี้ผมก็เคยเป็น เลยซื้อเครื่องใหม่เลย ว่าจะเอาไปหาที่ซ่อมอยู่จะได้เอาไว้โหลดบิต

Comment

Originally posted by independent131 View Post
      อาจเป็นที่ เมนบอร์ด หรือไม่ก็ซีพียู ครับ อาการนี้ผมก็เคยเป็น เลยซื้อเครื่องใหม่เลย ว่าจะเอาไปหาที่ซ่อมอยู่จะได้เอาไว้โหลดบิต
      อ่อ ครับผมก็สงสัยว่าจะเป็นที่เมนบอร์ดเหมือนกัน......

Comment

โรคชราภาพของ NB

ความเห็นว่าเป็นที่เมนบอร์ดเช่นกันครับ
        กระแสไฟฟ้ามีปัญหา รึเปล่า ? ลองส่งช่างดูครับ

Comment

น่าจะ แม่บอร์ด ชราภาพ ทำงานได้ไม่ดี แล้วนะ

ส่งชางโล้ด แต่นาจะแพง + อะไหล่ หายากแน่เลย

Comment

Originally posted by pattyna View Post
            โรคชราภาพของ NB

ความเห็นว่าเป็นที่เมนบอร์ดเช่นกันครับ
            กระแสไฟฟ้ามีปัญหา รึเปล่า ? ลองส่งช่างดูครับ

Originally posted by Violent View Post
            น่าจะ แม่บอร์ด ชราภาพ ทำงานได้ไม่ดี แล้วนะ

ส่งชางโล้ด แต่นาจะแพง + อะไหล่ หายากแน่เลย
            คงต้องส่งเข้าบ้านพักคนชราซ่ะแล้ว

Comment

Working...
            X