Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาคอมดับเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาคอมดับเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างคับ

หลังจากที่ผมซื้อ 8800GT + Enermax 460watt มา ก็เกิดปัญหาคอมดับไปเองคับ ไม่ได้เป็นทุกครั้งที่เล่นนะคับ บางทีก็เป็นมั่งไม่เป็นมั่ง บางครั้งก็เล่นเกมส์แล้วดับ บางครั้งก็เปิดเครื่องไว้เฉยๆก็ดับไปเอง
    เครื่องผมมี hdd 3 คัวพัดลม1 X-fi 1 DVD1
    ปัญหาเรื่องไฟไม่พอไม่น่าจะใช่นะคับ นอกจาก PSU มันพัง เพิ่งซื้อมาไม่ถึงเดือนเลยนะ
    เรื่องความร้อนก็ไม่น่าจะใช่นะคับ VGA ร้อน 70นิดๆ ส่วนอื่นๆก็ไม่เกิน 50 ( Fullload ) ฮีทซิ้งชิพเซ็ตมันมีพัดลม แต่มันหยุดหมุนไปแล้ว ใช้ต่อมานานก็ไม่เคยดับ อุณหภูมิก็เท่าๆกับก่อนจะหยุดหมุน

มันเป็นอะไรของมันเนี่ยงงอะ หรือเกี่ยวกับที่ผมเปลี่ยนสายไฟ HDD จาก 5pin Sata เป็นเสียบแบบ 4pin ไม่รู้

ช่วยทีคร้าบบบ
    Last edited by sunserus; 19 Nov 2007, 15:59:21.

ไม่การ์ดจอก็ตัวจ่ายไฟครับ
    --------------------
    ผมเจอประจำ แต่ส่วนมาก ดับเองจะเป็นที่ตัวจ่ายไฟนะครับ(น่าสงสัยที่สุด)
    แต่ก็มีบ้างเหมือนกันการ์ดจอมีปัญหาหรือใกล้จะเสียอยู่ดีๆก็วูบดับไปเฉยๆเลยผมก็เคยเจอครับ
    พอเอาการ์ดจอเครื่องอื่นมาใช้ก็รู้ได้ทันทีเลยครับ

Comment

เป็นไปได้มั้ยที่จะเกี่ยวกับ Driver อ่ะคับ ตอนนี้ใช้ 169.09 ตัวใหม่สุดอะ
      VGA+PSU ใหม่ๆเลยนะ จะเสียซะแล้วเหรอ

Comment

ตอนนี้เปลี่ยนไปใช้ driver 167.26 ก็ยังดับเหมือนเดิม

Comment

spec ผมนะ
          Athlon64 3000+ 939
          DFI LP UltraD
          MSI 8800GT
          HDD 3 ตัว
          DVDRW 1ตัว
          พัดลม 80มิล 1ตัว
          X-fi
          แรม 2*1GB
          PSU Enermax 460watt

ผมซื้อ VGA+PSU มาใหม่ เล่นไปได้ราวๆ 13-15 วัน ไม่มีปัญหาอะไร เพิ่งมามีปัญหา 3-4วันมานี่อ่ะคับ
          อาการของมันคือ จะไม่ดับทันที ต้องเล่นหนักๆซัก 10นาที+ จะดับไปเลยคับ
          เป็นไปได้มั้ยคับว่าสาเหตุจะมาจากตัวโปรแกรม+Windows เพราะก่อนหน้าที่จะลง Crysis ไม่เคยดับเลย เล่นเกมส์อื่นก็ไม่เคยดับ พอลง Crysis ดับทันที แล้วก็มีอาการนี้เรือยมา
          Last edited by sunserus; 19 Nov 2007, 18:11:59.

Comment

การ์ดจอร้อนมากป่าวคับ^^"

Comment

ตอนที่ลง Driver ใหม่ ไม่ว่าจะDriverจากแผ่นที่แถมมา หรือDriver โหลดมา ก็จะมี Error แบบนี้ขึ้นคับ ก่อนลงก็ลบตัวเก่าออกแล้วด้วยนะ

ที่ว่าอาการดับเกิดจากหลังลง Crysis ตอนนั้นผมลง Driver 169.09 ไปด้วย ก็มี Error แบบในรูปเหมือนกันคับ เป็น Error ครั้งแรกคับ หลักจากนั้นอาการดับก็มา

Comment

อาว มันเป็นไดเวอของวิน xp แล้วท่านไปใช้กับ vista เหรอคับ^^

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                  อาว มันเป็นไดเวอของวิน xp แล้วท่านไปใช้กับ vista เหรอคับ^^
                  ใช้ XP คร้าบ แต่ไม่รู้เป็นเพราะผมลง XP โมหน้าตาเป็น Vista เปล่ามะรู้

Comment

อ๋อ โม themes เหรอคับ
                    ลงวินโดว์ไหม่เลยคับ เผื่อมันมีพวก รีจีส ค้างอยู่คับ^^"

Comment

ตอนนี้ลง Windows ใหม่แล้ว ยังดับเหมือนเดิม เปลี่ยน Driver เป็น169.02 ไม่มี Error แบบในรูป แต่ก็ยังดับ

ซื้อมา 10วันแรกไม่เป็น ทำไมเพิ่งมาดับตอนนี้ฟะ เซ็ง

Comment

คอมดับนี่ คือพัดลมหยุดหมุนหมดเรยป่ะคับ
                        ของผมก้อเปง แต่ดับแค่จอ แต่พัดลมยังหมุน ต้องกดรีเซตอย่างเดียวเรยอ่ะ งง
                        ของผม แชปไฟ 2600xt ddr3 ว่าจะลองลงวินใหม่เหมือนกาน เซง

Comment

PSU ก็มีสิทธิ์คับ บางตัว Enermax ก็ผิดพลาดได้ อย่าไปเชื่อมันมากคับ แล้วที่บอกลง crysis ลองเอาเกมนี้ออกก่อนคับ แล้วลองดูว่าหายหรือไม่หาย ค่อยๆไล่คับ

Comment

ถ้าไม่ยากเกินไป ลองหา PSU ตัวอื่นลองดูว่าดับอีกไหม แล้วค่อยดูอาการอีกทีก็ดีครับ คอนเฟิร์มว่าอิเนอแมกบางตัว ก้มีหลุด QC ได้เหมือนกัน

Comment

เอา PSU ไปเคลมมาแล้วคับ jedi ให้ตัวใหม่มาเลย ทดสอบรัน 3dmark 5 รอบยังไม่มีปัญหาอะไร ( หวังว่าคงไม่มีตลอดไป )
                              เดี๋ยวลองใช้เทสดูซักอาทิตย์แล้วจะมาบอกผลชัวๆละกัน เพราะตัวเก่าซื้อมา 10วันแรกไม่เป็นไร พอมาหลังๆ ดับกระจาย

Comment

Working...
                              X