Announcement

Collapse
No announcement yet.

โดนปัญหา PCI Latency ของ Creative ช่วยด้วยคร๊าบ T T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โดนปัญหา PCI Latency ของ Creative ช่วยด้วยคร๊าบ T T

ปัญหาคือ PCI Latency สูงมากครับ (ใช้โปรแกรม DPC Latency Checker ดูพรุ่งปรี๊ดไม่มีลด)
    ทำให้การ Steam เพลงไม่ทัน ส่งผลให้เสียงออกมา กุกๆ กักๆ ช้ากว่าปกติ น่าหงุดหงิดใจมาก (เครื่องเก่าห่วยกว่าเยอะไม่เป็นครับ)
    ที่พอลองทำไปแล้วคือ

1.Set PCI Latency ใน Bios ให้เป็นค่าต่างๆดู
    2.Disable Device ทั้งหมดที่ใช้ IRQ เดียวกันกับ SoundCard
    3.เปลี่ยน Mode 16bits-24bits เปลี่ยน KHz 44.1,48,96 ต่างๆ
    4.ใช้ Program PCI Latency Tools เปลี่ยนค่าต่างๆ ดู
    ที่กว่ามาหมดนี้ยังไม่หายครับ

น่าจะมีคนทีเกิดปัญหานี้เหมือนกันมาบ้างตามโพสต์นี้
    Originally posted by touchz View Post
    บางครั้งผมลองแล้ว มีมันเสียงแปลกๆ ออกมาครับ เช่น เสียง แป๊ะๆ เปอะๆ บอกไม่ถูก บางครั้งเสียงเหมือน เร็วๆ ช้าๆ บอกไม่ถูก ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรครับ Audigy LS Mod x-fi audio Drive
    ชวนสมาชิกช่วยกันแชร์ปัญหาและทางแก้หน่อยครับ

My Hardware
    Intel E5200
    Gigabyte GA-EP43-DS3R
    Palit 9600GSO
    Aeneon 1GB/800 *2
    Creative Sound Baster Audigy Value (ทั้ง Original Driver และ Mod to X-fi Driver)
    Windows XP SP3
    HDD 80*2 with RAID0
    Last edited by ZalengZeng; 15 Dec 2008, 19:18:21.

เคีลย cmos
    Windows XP SP3 <<< ลอง servicepack2 ดู

Comment

เปลี่ยน slot ดูยังครับ

Comment

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
        ตอนนี้มีสมาชิกที่ประสบปัญหาเดียวกันมาช่วยผมแล้วครับ จึงแจ้งไว้เพื่อประโยชน์ต่อท่านอื่นครับ^^
        Originally posted by touchz
        ผมได้ลองๆดูครับ หากเปิดฟังชั่น Energy Save ไว้ จะทำให้เสียงกระตุกๆ ครับ ถ้าลองปิดฟังชั่น อาการเสียงกระตุกจะหายไปเลยครับ ในช่วงที่เครื่องเรียกใช้ cpu มากๆจะกระตุกๆ เดี๋ยวนี้ผมถอดตัว โปรแกรม Energy Save ของ Gigabyte ออกเลยครับ กลัวว่าประหยัดไฟจริง แต่จะมีปัญหากับ Hardware อื่นๆ

Comment

MB ตัวเดียวกัน ไม่มีปัญหาที่ว่าเลยครับ

2ZS X-Fi Exmusic ASUS D2

Comment

ใช้ Foobar + ASIO ฟังเพลงรึเปล่าคับ?

ฺการทำงานของCPU ไฟเลี้ยง รวมไปถึงการOC มีผลอย่างมากต่อการทำ Bitperfect

อาจทำให้เสียงกระตุกหรือมีเสียงรบกวนเกิดขึ้นได้

ฟังก์ชันการประหยัดพลังงานของ CPU หรือ Mainboard เช่น Cool 'n' Quiet , SpeedStep Energy Save ก็มีผลทั้งนั้น ควรปิดเอาไว้คับ

ถ้าไม่ได้ใช้ Bitperfect ก็ต้องรอทั่นอื่นต่อไปนะคับ

Comment

Originally posted by sierra View Post
              ใช้ Foobar + ASIO ฟังเพลงรึเปล่าคับ?

ฺการทำงานของCPU ไฟเลี้ยง รวมไปถึงการOC มีผลอย่างมากต่อการทำ Bitperfect

อาจทำให้เสียงกระตุกหรือมีเสียงรบกวนเกิดขึ้นได้

ฟังก์ชันการประหยัดพลังงานของ CPU หรือ Mainboard เช่น Cool 'n' Quiet , SpeedStep Energy Save ก็มีผลทั้งนั้น ควรปิดเอาไว้คับ

ถ้าไม่ได้ใช้ Bitperfect ก็ต้องรอทั่นอื่นต่อไปนะคับ
              ปิด Energy Saver ของ Gigabyte ทำให้แก้ปัญหาได้ครับ ^^

Comment

สรุปได้แล้วใช่มั้ยครับ

ยินดีด้วยนะครับ

Comment

ผมใช้ EP31 ไม่เห็นมีปัญหาอย่างที่ว่าเลยครับ เปิด DES ไว้ตลอด จะปิดก็ตอนเล่นเกมเท่านั้น ว่าจะเปลี่ยนเป็น P43 ซะหน่อย มาเจอแบบนี้คงต้องยี่ห้ออื่น ไม่ก็ข้ามไป P45 ซะละ

Comment

Working...
                  X