Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ เรื่องการไรท์แผ่น dvd ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความเห็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ เรื่องการไรท์แผ่น dvd ครับ

พอดีมีไฟล์ Cartoon รอเตรียมไรท์ลง DVD 30 กว่าแผ่นครับ พอดีมีแค่ DVD-RW ที่ติดมากับ NB เท่านั้น เลยคิดว่าจะซื้อ DVD-RW แบบของ PC ไปใส่เครื่อง Destop ที่บ้านเพื่อไรท์ดีกว่า/คุ้ม กว่าไหมครับ โดยส่วนตัวกลัวว่า DVD ที่มากับ NB จะไม่ค่อยดีและอาจจะเสียง่าย (ความเห็นส่วนตัว) แถมราคาก็สูงมากด้วยเลยลังเลอยากทราบว่าถ้าเป็นเพื่อนๆใน บอร์ดจะไรท์กับ NB เหรอ ไรท์กับ PC ครับ พอดีช่วงนี้งบน้อยมากๆจะตรุษจีนก็ต้องใช้เงินเยอะซะด้วย

และอีกอย่างเพื่อนบอกมาว่า เครื่องไรท์น่ะถ้าไรท์รวดเดียวเยอะๆหลายๆแผ่นนะ พังง่าย ให้ค่อยๆไรท์วันละแผ่นสองแผ่น จะดีกว่า จริงเท็จแค่ไหนครับ

ซื้อแบบ usb ext 5" มาใช้ครับ ของ LG 2 พันนิดๆ ใช้ดีผมก็ใช้อยู่ อึดกว่าของ nb เยอะ

ของ nb ผมไร้จนพังไปตัวนึงเหมือนกัน เปลี่ยนแพงด้วย

Comment

ของ spec เดียวกัน เครื่องเล็ก อุปกรณ์ก็เปราะกว่าเป็นธรรมดาครับ แถมราคายังสูงกว่าอีกต่างหาก ...

อุปกรณ์ทุกชนิดจริงๆมันก็มีอายุการใช้งานของมันล่ะครับ จริงๆตัวเขียน/อ่าน dvd ที่ติดมากับโน๊ตบุค มีเอาไว้ให้ใช้แก้ขัด ... อย่าว่าแต่ตัว dvd drive เลยครับ ทั้งเครื่องล่ะ มีเอาไว้ให้ใช้งานในกรณีจำเป็นเท่านั้น ไม่ใช่สำหรับเอาไว้ทำงานทุกสิ่งอย่างแทน PC ครับ

ถ้าทำงานแทนชั่วคราว มันก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าทำงานหนักๆ ต่อเนื่องตลอดก็ไม่ไหวเหมือนกัน อย่างการเขียนแผ่น dvd ถ้าทำที่ความเร็วต่ำ 2-4x ก็ทำต่อเนื่องได้เรื่อยๆอยู่แล้วล่ะครับ ไม่มีปัญหา

Comment

ซื้อ hardisk เก็บคุ้มกว่า อิอิ

Comment

หาแบบภายนอกดีกว่าถ้าจะเขียนหลายแผ่น ผมใช้แบบต่อภายนอกของlgบางวันเขียน10กว่าแผ่นใช้มาเป็นปียังดีอยู่

Comment

ซื้อ dvd drive ยัด pc เลย

ตัวละไม่ีกี่ร้อย ทนกว่าด้วย

ซื้อมายังไงก็ยังได้ใ้ช้งานอื่นๆต่อไปด้วย

Comment

Originally posted by kozaz View Post
              พอดีมีไฟล์ Cartoon รอเตรียมไรท์ลง DVD 30 กว่าแผ่นครับ พอดีมีแค่ DVD-RW ที่ติดมากับ NB เท่านั้น เลยคิดว่าจะซื้อ DVD-RW แบบของ PC ไปใส่เครื่อง Destop ที่บ้านเพื่อไรท์ดีกว่า/คุ้ม กว่าไหมครับ โดยส่วนตัวกลัวว่า DVD ที่มากับ NB จะไม่ค่อยดีและอาจจะเสียง่าย (ความเห็นส่วนตัว) แถมราคาก็สูงมากด้วยเลยลังเลอยากทราบว่าถ้าเป็นเพื่อนๆใน บอร์ดจะไรท์กับ NB เหรอ ไรท์กับ PC ครับ พอดีช่วงนี้งบน้อยมากๆจะตรุษจีนก็ต้องใช้เงินเยอะซะด้วย

และอีกอย่างเพื่อนบอกมาว่า เครื่องไรท์น่ะถ้าไรท์รวดเดียวเยอะๆหลายๆแผ่นนะ พังง่าย ให้ค่อยๆไรท์วันละแผ่นสองแผ่น จะดีกว่า จริงเท็จแค่ไหนครับ
              เห็นดว้ยครับ
              ราคาเครื่องไรท์ 750-850 บ.
              ไรท์ไว้ดีๆดูนานๆ ก็ไรท์ที่ 4X (เวลาก็12-13 นาทีเสร็จ)
              ไรท์ติดๆกันได้สัก 4-5 แผ่น ก็รอสักพัก(3-4 นาที) แล้วก็ไรท์ต่อ...

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Comment

Working...
                X