Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลือก cpu ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลือก cpu ให้หน่อยครับ

คือจะใช้งานโปรแกรม ansys เป็นหลักครับ
    เป็นโปรแกรม finite element คำนวณเป็นหลักครับ

คือขอความเห็นหน่อยว่า core2duo กับ core2quad นำมาใช้งานคำนวณแบบนี้ จะแตกต่างกันมั๊ยครับ

คือตอนนี้ใช้โปรแกรมจากโนตบุค (dual core 1.6) แต่กว่าจะรันเสร็จงานนึง ก็ ประมาณหนึ่งวันอ่ะครับ
    เลยจะใช้ PC

ที่นี้ก็มาดู cpu
    E8400 กับ Q8300 or Q9400 ครับ

ความเร็วที่ใช้ในการรันงานจนเสร็จ คิดว่าแตกต่างกันป่าวครับ

ขอบคุณครับ

Q9400 ทำงาน C2Q ดีกว่าครับ

Comment

ถ้าจะเอา Q9400 เพิ่มหน่อยนึงเอา Q9450 L2 cache 12Mb เยอะกว่า Q9400 เท่าตัว

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
        ถ้าจะเอา Q9400 เพิ่มหน่อยนึงเอา Q9450 L2 cache 12Mb เยอะกว่า Q9400 เท่าตัว

เมพ
        L2 12MB

Comment

ดูแล้ว c2q เห็นผลในเรื่องการคำนวณ เร็วกว่า c2d เป็นเอกฉันท์ใช่มะครับ

Comment

แต่ software ต้องรอบรับ quad ด้วยใช่ป่าวครับ ถึงจะเห็นผล

Comment

Originally posted by saiyajin View Post
              แต่ software ต้องรอบรับ quad ด้วยใช่ป่าวครับ ถึงจะเห็นผล
              ใช่ครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                X