Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebook มีปัญหาเรื่องจ่ายไฟให้ hdd ไม่พอไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• notebook มีปัญหาเรื่องจ่ายไฟให้ hdd ไม่พอไหมครับ

ผมใช้ Vaio SZ21SP ซึ่ง มันให้ hdd มาน้อยมาก คือ 60 GB สองวันที่แล้วได้ฤกษ์เปลี่ยน เลยไปซื้อของ hitachi ขนาด 250 GB มาใส่แทน แต่ตอนใช้ๆอยู่เนี่ย ผมรู้สึกว่า มันมีเสียงดังเป็นพักๆ เหมือนเสียงหัวอ่านมันเขกๆยังไงพิกล ลักษณะเสียงมันเหมือนเราเอา external hdd มาต่อกับคอมแล้วไฟเลี้ยงมันไม่พอเสียงมันจะดังแกร๊กๆ ต้องเสียบสาย usb สองหัวเลยเพื่อให้ไฟเลี้ยงพอ ตอนนี้เลยเป็นกังวลมาก กลัว hdd พัง ข้อมูลเอาลงไปอัดไว้เยอะแล้ว ตอนนี้เป็นกังวลมากกลัวพัง
    ขอถามหน่อยครับว่า
    1. hdd ขนาดไม่เท่ากันนี่กินไฟต่างกันไหมครับ เช่นของผม 60 GB กับ 250 GB ที่เอามาเปลี่ยน
    2. ภาคจ่ายไฟของ notebook นี่จ่ายไฟให้ hdd ตัวใหม่พอไหมครับ
    3. ถ้าสมควรเปลี่ยน ควรจะเปลี่ยนไปใช้รุ่นไหน ความจุเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสม
    จริงๆ ก็ไม่ได้ใช้มากถึง 250 GB แต่เห็นว่า ไหนๆก็เปลี่ยนแล้ว ก็เอามันให้เยอะๆไปเลยแล้วกัน

HDD มีปัญหา เอาไปเคลมได้เลยครับ

Comment

Hitachi ดังอย่างนั้น หละครับ ใช้อยู่ 3 ตัว ดังเหมือนกันเดะ
      แต่ SZ21sp ทำไมได้ 60GB เอง ตอนนั้นน่าจะ 80 นี่นา

Comment

60 GB จริงๆครับ ซื้อมาสองปีก่อน แรมก็ให้มาแค่ 512 MB ใส่ไปอีก 512 MB ตอนนั้นแถวละ 2900 บาท เพิ่งมาเปลี่ยนใส่เป็น 2 GB เมื่อสักสองสามเดือนนี้เอง จ่ายไปแค่ 1400 บาท เรื่องมันเศร้าจริงๆ

Comment

Working...
        X