Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยไขปัญหายี่ห้อ BioStar ให้ทีครับผมไม่ค่อยรู้จัก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยไขปัญหายี่ห้อ BioStar ให้ทีครับผมไม่ค่อยรู้จัก

ผมไปเจอ MB ยี่ห้อ BioStar มาครับ จริงๆก็เห็นมานานแล้วแต่ไม่ค่อยสนใจ เพราะผมไม่รู้จักยี่ห้อนี้จริงๆ อยากถามผู้ที่เคยใช้หรือผู้ที่รู้เรื่องของ BioStar ช่วยตอบทีครับ หรือมีประวัติก็ดีครับ
    1.คุณภาพเทียบเท่าพอๆกับยี่ห้ออะไร
    2.ถ้าให้เลือกระหว่าง [มีสองรุ่นนี่นะครับถึงไม่อยากเลือกก็ชี้มาซักอันนะครับ]
    Asrock K8NF6G-VSTA ชิป NVIDIA GeForce 6100/nForce 405 [PCI-E วิ่งแค่8x]
    BioStar GF6100-M7 ชิป NVIDIA GeForce 6100/nForce 410 [PCI-E วิ่งเต็มๆ]
    จะเลือกอะไรครับ
    3.BioStar ประเทศผู้ผลิตนี่น่าจะเป็นประเทศอะไรครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

เป็นผม ผมจะเลือก asrock
    ผมว่าน่าจะ ไต้หวัน

Comment

1. ตามคิดผมนะ พอๆกับgigabyteอ่ะครับ เคยเห็นเจ๊งพอๆกัน
      2. จาก2ยี่ห้อนี่ผมไม่เลือกครับ เพิ่มอีกนิดซื้อasusดีก่า
      3. ไปเว็บนี้เลย http://www.biostar.com.tw/ ไต้หวันแน่นอน

Comment

Originally posted by king View Post
        1. ตามคิดผมนะ พอๆกับgigabyteอ่ะครับ เคยเห็นเจ๊งพอๆกัน
        2. จาก2ยี่ห้อนี่ผมไม่เลือกครับ เพิ่มอีกนิดซื้อasusดีก่า
        3. ไปเว็บนี้เลย http://www.biostar.com.tw/ ไต้หวันแน่นอน
        แล้้วAsusมันดีกว่ายี่ห้ออื่นตรงไหนครับ พอดีผมไม่เคยใช้ ใช้แต่ MSI ABIT

Comment

ขอบคุณมากครับไขข้อข้องใจไปได้อีกหน่อย

Comment

biostar เกรตเดียวกับ asrock ECS แบนด์จากใต้หวันแต่ผลิตที่ จีน ครับ (ไม่รู้มีความเกี่ยวข้องกับ MSI หรือป่าว ดังเช่น Asrock กับ Asus)

Comment

Originally posted by NoLoGo View Post
              biostar เกรตเดียวกับ asrock ECS แบนด์จากใต้หวันแต่ผลิตที่ จีน ครับ (ไม่รู้มีความเกี่ยวข้องกับ MSI หรือป่าว ดังเช่น Asrock กับ Asus)
              ครับ อย่าไปได้ลองซื้อมาเล่นเลยครับ ไอ้ Biostarไบออส มันมั้ว มาก ครับ บางตัว อับแล้วใส่ PD ได้
              แต่ใส่ CD ไม่ได้ บางตัว ไม่ติดเลย บาง ตัว อับแล้วค้าง ถ้าไม่อับ ก็ใส่ไม่ได้ อะไรก็ไม่รู้ครับ

แอสร็อกก็พอๆกัน ครับ บอทกระจอก ราคาถูก ครับ แต่พอลองคิดดูดีๆแล้วจะได้รู้ว่า ของถูกแล้วดีไม่มีใน โลก

Comment

Biostar ตัวที่เป็นchipset965 มีแต่คนที่เคยเล่นเค้าว่าแรงกันครับไม่แพ้บอร์ดแพงๆเลย ราคาประหยัดด้วย แต่ผมไม่เคยเล่นนะ ผมคิดว่าบางทีรุ่นใหม่ๆมันจะมีการพัฒนากว่ารุ่นเก่าๆนะครับ เมื่อก่อนBiostarมันห่วยๆปรับอะไรก็ไม่ได้ (เคยใช้สมัยsocket370) เดี๋ยวนี้คงมีอะไรดีขึ้น เปิดใจกันบ้างแล้วหาผลทดสอบมาอ่านกันครับ

เหมือนเมื่อก่อนMSIกับGigabyteทำบอร์ดได้ไม่ประทับใจเลย แต่เดี๋ยวนี้ก็ดีขึ้นจนน่าใช้มากขึ้นนะ.... Biostarก็น่าจะเหมือนกันนะครับ ^^

แอสร็อกก็พอๆกัน ครับ บอทกระจอก ราคาถูก ครับ แต่พอลองคิดดูดีๆแล้วจะได้รู้ว่า ของถูกแล้วดีไม่มีใน โลก
                ขอโทษนะครับ ที่ออกมาพูดนี่ใช้เองหรือเปล่า? ใช้รุ่นไหนมา เจออะไรไม่ดีหรอครับ? ผมใช้มาบ้างเหมือนกัน ยังไม่เจออะไรไม่ดีนอกจากocไม่ขึ้นเท่านั้นครับ คุณภาพผมว่าคุ้มราคาเลยนะ เปิดโหลดบิทมา5-6เดือนไม่เคยปิดเลยก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้ทั่วไปก็ดี ยังไงรบกวนคุณBombermanช่วยให้ความรู้ผมหน่อยนะครับกระจอกและไม่ดีตรงไหน?(ไม่นับเรื่องocนะ)
                Last edited by Deschutes; 23 Dec 2006, 23:50:42.

Comment

ตัวไหม่ของ biostar เจ๋งมากครับ

Comment

Originally posted by Deschutes View Post
                    Biostar ตัวที่เป็นchipset965 มีแต่คนที่เคยเล่นเค้าว่าแรงกันครับไม่แพ้บอร์ดแพงๆเลย ราคาประหยัดด้วย แต่ผมไม่เคยเล่นนะ ผมคิดว่าบางทีรุ่นใหม่ๆมันจะมีการพัฒนากว่ารุ่นเก่าๆนะครับ เมื่อก่อนBiostarมันห่วยๆปรับอะไรก็ไม่ได้ (เคยใช้สมัยsocket370) เดี๋ยวนี้คงมีอะไรดีขึ้น เปิดใจกันบ้างแล้วหาผลทดสอบมาอ่านกันครับ

เหมือนเมื่อก่อนMSIกับGigabyteทำบอร์ดได้ไม่ประทับใจเลย แต่เดี๋ยวนี้ก็ดีขึ้นจนน่าใช้มากขึ้นนะ.... Biostarก็น่าจะเหมือนกันนะครับ ^^

ขอโทษนะครับ ที่ออกมาพูดนี่ใช้เองหรือเปล่า? ใช้รุ่นไหนมา เจออะไรไม่ดีหรอครับ? ผมใช้มาบ้างเหมือนกัน ยังไม่เจออะไรไม่ดีนอกจากocไม่ขึ้นเท่านั้นครับ คุณภาพผมว่าคุ้มราคาเลยนะ เปิดโหลดบิทมา5-6เดือนไม่เคยปิดเลยก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้ทั่วไปก็ดี ยังไงรบกวนคุณBombermanช่วยให้ความรู้ผมหน่อยนะครับกระจอกและไม่ดีตรงไหน?(ไม่นับเรื่องocนะ)

พูดถูกใจผมเลยผมก็ใช้ ทั้ง asus และ asrock แต่ asus ไปก่อนมันอยู่ สรุปมันอยู่ที่คนรักษา+ดวง+ประกันมากกว่า

Comment

ผมใช้ Asus ดูจากชิ้นส่วนก็ดูดีครับ คู่มืออ่านเข้าใจง่าย แต่ OC ได้น้อย
                      Asrock ก็ดูดี คู่มือถ้าคนไม่เป็น อ่านเข้าใจยาก ไม่ละเอียด แต่ OC ได้เยอะกว่า

ผมเทียบจากที่ซื้อมาใหม่แกะกล่อง ที่ราคาเท่ากันนะครับ ( ตอนนี้ขาย Asus ไปแล้ว )

Comment

Originally posted by golfpipo View Post
                        แล้้วAsusมันดีกว่ายี่ห้ออื่นตรงไหนครับ พอดีผมไม่เคยใช้ ใช้แต่ MSI ABIT
                        ถ้าท่านใช้ไปนาน ๆ สัก 5-6 ปี...หลาย ๆ ยี่ห้อ...จะเจอกับปัญหาซีบวม....แต่ asus จะไม่มีปัญหา
                        ตรงนี้ครับ...และถ้าเทียบกันรุ่นต่อรุ่น..ชิบตัวเดียวกัน..asus จะให้ผลที่ดีกว่ายี่ห้ออื่น อยู่สักเล็กน้อยครับ...และสุดท้าย asus จะใช้งานตามปกติได้มีเสถียรภาพสูงกว่ายี่ห้ออื่น
                        ด้วยเหตุนี้นี่แหละครับ...ใคร ๆ ถึงบอกว่า asus ดีที่สุด..และคนเลือกใช้กันมากที่สุดอย่างต่อเนื่อง
                        ยาวนานครับ.....แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น...ในปัจจุบันมันก็มีคุณภาพใกล้เคียงกันทั้งนั้นล่ะครับ
                        ต่างยี่ห้อก็มีดีของตัวเอง...MSI ได้ bundle เพียบ....DFI มีจุดแข็งเรื่องการคล๊อก....
                        asrock ของดีราคาถูกใช้คุ้มค่า..คล๊อกดีสมราคา...อย่างนี้เป็นต้น...แต่ก็แล้วแต่ใจของแต่ละคน
                        ใครชอบอันไหนก็ใช้อันนั้นครับ..สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น...แต่จะเห็นยังไงก็ไม่เท่าใช้เองครับ
                        ต้องใช้เองเท่านั้นถึงจะรู้จริง..

ป.ล.BIOSTAR ผมเห็นในเว็บ xtremesystems เขาเอามาคล๊อกกันให้ตรึม....อย่างที่ว่าครับ
                        แต่ละยี่ห้อมีดีของตัวเอง...ไม่งั้นคงไม่มีคนใช้หรอกครับ

Comment

ผมว่ามันก็พอ ๆ กันหมดแหละครับ มันก็ทำในจีนเกือบหมด(แต่ไม่ทั้งหมด)แล้วครับเด๋วนี้ เพราะใครใช้เจอตัวดี ๆ ก็ว่าดี คนที่เจอของไม่ดีก็ว่ายี่ห้อนั้นไม่ดี ต่างกรรมต่างวาระของแบบนี้ ขึ้นอยู่กะดวงด้วยนะเอ้า เอาเป็นว่าดูจากหลาย rep ที่ตอบมา จขกท กระทู้ชอบอันไหน เอาอันนั้นเลย แต่สิ่งที่ควรดูด้วย มีดังนี้

1. ประกันดีไหม มากกว่าน้อยกว่ายังไง เพราะแต่ละเจ้าก็ต่างกัน 1ปี 3ปี 5ปี ว่ากันไป น่าเชื่อถือรึป่าว(ผมพูดรวมไม่ใช่ mainboard อย่างเดียว)

2. ประสิทธิภาพต่อราคา(ถ้าราคาเท่ากัน) จากบอร์ดทั้ง 2 ตัว ที่จขกท บอกมาเป็นผมเลือก ตัว 2 เพราะ pci-x วิ่ง 16

3. เรื่องงบประมาณ มีแค่ไหนก็เอาตัวที่พอกะงบที่เรามี เพราะคอมพิวเตอร์เปลี่ยนแปลงบ่อย แต่ถ้ามันแพงกว่าหน่อยแล้วดีกว่า ก็ยอมเพิ่มไปเถอะครับ ไม่ได้ซื้อบ่อย ๆ

แค่เนี้ยละครับ รอคนอื่นมาเพิ่มเติมครับ
                          Last edited by Tackichi; 24 Dec 2006, 20:18:36.

Comment

คือ ... ถ้าของไม่ดี เค้าคงเจ๊งไปนานแล้วครับ คงขายไม่ได้หรอก

บอร์ด ไบโอสตาร์ เป็นขวัญใจร้านขายคอมประกอบในสมัยก่อนเลยนะครับ (ดูร้อน เพื่อนผม ก็ไบโอสตาร์)
                            Last edited by Sakuder; 24 Dec 2006, 21:29:15. Reason: พิมพ์ไม้โทเกิน

Comment

เคยได้ลอง clock ที่ คอมมาทอยู่ครับ

ขอบอกว่าเจ๋ง

clock ไม่ผ่าน แค้กด รีสตาท เหมือน asus เลยอ่ะงับ

ตอน clock กิกกะบ๊วย ดิ นั่งเคลีย cmos จ้าหล่ะหวั่น -*-

Comment

Working...
                              X