Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้มีปัญหา อย่างด่วนมาก ๆ เลยคะ เกี่ยวกับ HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้มีปัญหา อย่างด่วนมาก ๆ เลยคะ เกี่ยวกับ HDD

คือว่าวันนี้กำลังนั่งทำงานอยู่ แล้วทีนี้อยู่ ๆ เครื่องก็ดับ

ปรากฏว่า เครื่องมองไม่เห็น HDD 1 ตัว เลยลองเช็คอาการเบื้องต้นปรากฏว่า

คาดว่า เมนบอร์ด ฮาร์ดดิกส์ น่าจะเสีย แถมด้วยเป็น HDD ที่ต่อ Raid 0 ด้วย

จึงอยากทราบว่าดังต่อไปนี้
    1. ร้านหรือช่างที่ไหน ที่ไว้ใจได้ และมีฝีมือพอที่จะเปลี่ยนบอร์ดเนียน ๆ แล้วกู้ข้อมูลก่อนได้

2. สถานที่ ที่กู้ข้อมูล ในราคาที่ไม่แพงมากนัก

ขอบคุณคะ

อ่าวซะงั้นอ่าพี่เกด

raid 0 เพิ่งล่มเหมือนกัน-*-

นั่งหาของกันวุ่นเลย

Comment

แบบว่า มันเป็นเรื่องคอขาดบาดตายเลยคะ เพราะ งานอยู่ในนั้น HDD บริษัทคะ เฮ้อ... รู้งี้ไม่น่าต่อ Raid ไว้เลย ไม่งั้นก็กู้ข้มูลฉลุยล่ะ

Comment

คนสวยแย่แล้ว

Comment

งานเข้าแล้วครับพี่น้อง ลองโทรถาม บ.คอมพิวเตอร์ยูเนียนย์ดูครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            งานเข้าแล้วครับพี่น้อง ลองโทรถาม บ.คอมพิวเตอร์ยูเนียนย์ดูครับ
            ที่ไหนเหรอคะ ขอบคุณคะ

Comment

Raid 0 ชื่อมันไม่เป็นมงคลเลย

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                ที่ไหนเหรอคะ ขอบคุณคะ
                ที่ติดต่อ
                Computer Union Co., Ltd., 2008. All rights Reserved.
                1828 Sukhumvit Rd., Bangchak, Phrakanong, Bangkok. 10260
                Head Office Tel. 662-311-6881 Fax. 662-311-6889
                Warehouse Tel. 662-530-0505 Fax. 662-530-2940

http://www.cu.co.th/content.php?id=152
                ราคาดูที่ข้อ 2 ครับ เป็นแบบ server (raid) แล้วแต่ขนาดความจุ
                Initial Charge = ค่าเปิดเครื่อง กู้ได้หรือไม่ได้ ไม่รู้ แต่โดนค่าเปิดแน่ๆ
                Cost/Unit = ราคากู้ต่อ HDD 1 ลูก(ถ้ากู้ได้) ถ้าทำ raid0 2 ลูก ราคาก็ *2 ไป

Comment

คราวหลัง เพิ่ม HDD อีกตัวต่อ raid5 น่าจะดีครับ สบายใจกว่าเยอะ

Comment

RAID ด้วยกูยากนอกจากเครื่องมือครบจริงๆ

Comment

อ๋อ อันนี้ละคะ ดูแล้ว คือว่า มันแพงมาก ๆ เลยคะ เพราะ 250GB x2 มันเท่าไหร่กันเนี่ย

Comment

แต่อาการแบบนี้ ผมว่า hdd น่าจะเสียนะครับ ยังไงลองแกะ hdd ที่คอมไม่ detect ลองไปเสียบกับเครื่องอื่นก่อน แต่ไม่ต้องไปทำอะไรมันนะครับ(ไม่ต้องไป set raid) แล้วเข้า bios ดู เครื่องที่เราเอาไปเสียบ ว่า detect ไหม ถ้าไม่เจอก็ทำใจได้เลยครับ คงต้องลุ้นซ่อมแผง board ของ Hdd อย่างเดียว

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                          อ๋อ อันนี้ละคะ ดูแล้ว คือว่า มันแพงมาก ๆ เลยคะ เพราะ 250GB x2 มันเท่าไหร่กันเนี่ย
                          1.ถ้ากู้ได้ ค่าเปิดเครื่อง 5000 +ค่ากู้ hdd ลูกละ 8000 *2 = 21000
                          2.ถ้ากู้ไม่ได้ เสียค่าเปิดอย่างเดียว 5000 บาท จ้า

แพงจัง

Comment

เสียใจครับ RAID0 ผมก็ล่มเมื่อตอนเมษา HDD ไม่ได้เสีย บอร์ดไม่ได้เสีย แต่เพราะผมถอดถ่านเมนบอร์ดออกแล้วลืมใส่คืนตอนเปิดเครื่อง เครื่องเลยบูตแค่ลูกเดียวจน RAID Controller ของเดิมหายไปลูกนึง พอใส่ถ่านแล้วเซตกลับ ก็บูตไม่ได้แล้ว (เครื่องแจ้งว่า Raid Controller Fail)

งานเกือบสองปีหายเกลี้ยง

ผมลองสารพัดแบบแล้ว ทำยังไงก็กู้ไม่ได้ เครื่องไม่ยอม Detech HDD ที่เป็น Member ลูกนึง ถ้าจะ Detechcแล้วจับคู่ใหม่ ข้อมูลเดิมก็จะหายแถมใช้โปรแกรมกู้ก็ไม่เจอด้วย ถามร้านร้านก็บอกไม่ได้ ถามพี่ๆที่เป็นเซียนข้อมูลที่ บ. เค้าก็ส่ายหัวบอกว่าถ้าใช้ HDDลูกเดียวแล้วเจ๊งไปยังจะกู้ง่ายกว่า เลยจนเหลือวิธีเดียวคือส่งเครื่องทั้งเครื่องไปที่ศูนย์ Gigabyte

แต่ลองโทรถามเค้าก็บอกแค่คำเดียวว่า "คุณต่อ RAID0 บนชิป ICH9R หรอครับ งั้นเราคงกู้ไม่ได้หรอกครับ ต้องส่งไปสิงค์โปร์ ซึ่งเราก็รับปากไม่ได้ว่าจะได้ข้อมูลคืนมาหรือเปล่าและใช้เวลานานเท่าไหร่เราก็ให้คำตอบไม่ได้เหมือนกัน"

ทำใจสถานเดียว เฮ่อ.... (แต่ก็ยังไม่เข็ด แต่ก็เพิ่ม HDD เพื่อแบคอัพงานอีกเท่านั้นเอง)

ปล. ลืมบอกว่าค่าส่งซ่อม+ค่าส่งเครื่องไปนอกเค้าคิดผมเฉียดหมื่น (เครื่องมันหนักมั้ง) ยังไม่นับค่ากู้ที่จะเรียกเก็บเมื่อรับเครื่อง
                            Last edited by gidd009; 23 Jun 2008, 19:31:46.

Comment

Originally posted by tummut2001 View Post
                              1.ถ้ากู้ได้ ค่าเปิดเครื่อง 5000 +ค่ากู้ hdd ลูกละ 8000 *2 = 21000
                              2.ถ้ากู้ไม่ได้ เสียค่าเปิดอย่างเดียว 5000 บาท จ้า

แพงจัง
                              แพงจริงนั่นแหละครับ

Comment

Working...
                              X