Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาร์ดดิส ร้องอี๊ดๆๆๆ แสบแก้ว หูมากมายคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาร์ดดิส ร้องอี๊ดๆๆๆ แสบแก้ว หูมากมายคับ

ฮาร์ดดิส ร้องอี๊ดๆๆๆ แสบแก้ว หูมากมายคับ

คือปรกติ คอมพิวเตอร์ทั่วไป เสียงฮาร์ดดิสนี่แทบจะไม่มี ของผมแรกๆก้ไม่มีแต่ ไม่กี่วันนี้ มันกลับมี

อาการคือ เปิดคอมปุ๊บ เสียงฮาร์ดดิสดังทันที อี๊ดดด แบบ แสบแก้วหูอ่าคับ ดังมากๆ ดังยาวด้วย

แล้วรู้สึกว่าเปิดเคสมาอุปกรณ์ทุกชิ้น ร้อนมากมาย โดยเฉพาะฮาร์ดดิสร้อนมากๆ

สเปคดังนี้

พาวเวอร์เดิมๆติดเคสมาคับ 450W วัตต์ไม่เต็ม

Board Asrock 4core dual sata2
    cpu d830 3.0
    ram 2g
    hdd สองลูก 80 sata กับ 160 IDe
    ซีดีรอม 1 ตัว
    การ์ดจอ 8400Gs
    ซิงค์ Samurai
    Sound 5.1

พี่ๆคับช่วยทีคั บ ที่ผมคิดน่ะ พาวเวอร์วัตต์ไม่เต็ม เลยเปนแบบนี้ พี่ๆ ว่ามันน่าจะใช่ป่ะที่ผมสันนิฐาน รบกวนด้วยน่ะคับขอบคุณคับ
    Last edited by wasinarm; 7 Mar 2009, 00:40:13.

ดันค๊าบบบ

Comment

สงสัยหนูเข้าไปทำรังข้างใน 555
      เป็นที่เคสรึปล่าวคับ ถ้ารอยต่อมันไม่ดี เวลามันสั่น อาจเกิดเสียงได้ เพราะ HDD ไม่น่าจะมีเสียงอี๊ดๆ ลองถอดHDD ออกมาวางลอยๆ ไม่ยึดน๊อตดู

Comment

เอา HDD เครื่องอืนมาเสียบเครื่องนี้แล้วดัง ทุกตัว

เอา HDD เครื่องนี้ไปเสียบเครื่องอื่น แล้วดังทุกเครื่อง

ดังทุกลูกที่เสียบ ?? งงคำถาม ?

Comment

อัพคับบ

Comment

ผมสงสัยว่า พาวเวอร์ วัตต์ไม่เต็ม ติดเคสมา มีส่วนเกียวข้องป่ะคับบ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
              เอา HDD เครื่องอืนมาเสียบเครื่องนี้แล้วดัง ทุกตัว

เอา HDD เครื่องนี้ไปเสียบเครื่องอื่น แล้วดังทุกเครื่อง

ดังทุกลูกที่เสียบ ?? งงคำถาม ?

คับผม

คือประมาณว่าเพิ่งเอามาเสียบยังเงียบแต่พอสักพักจะเริ่มดังและ ดังแบบแสบแก้วหูปวดหัวเลยอ่ะคับ

Comment

Originally posted by Ammer View Post
                สงสัยหนูเข้าไปทำรังข้างใน 555
                เป็นที่เคสรึปล่าวคับ ถ้ารอยต่อมันไม่ดี เวลามันสั่น อาจเกิดเสียงได้ เพราะ HDD ไม่น่าจะมีเสียงอี๊ดๆ ลองถอดHDD ออกมาวางลอยๆ ไม่ยึดน๊อตดู
                ดังลั่นเลยคับ อี๊ดด

Comment

ช่วยทีค๊าบบ

Comment

น่ากลัว PSU จะจ่ายไฟเกิน

HDD หมุนแรงเลยเกิดเสียง

ลองถอด HDD ไปวางข้างนอก แล้วต่อดู ไช้งานปรกติใหม

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                      น่ากลัว PSU จะจ่ายไฟเกิน

HDD หมุนแรงเลยเกิดเสียง

ลองถอด HDD ไปวางข้างนอก แล้วต่อดู ไช้งานปรกติใหม
                      ผมลองถอดไปยัดอีกเครื่องต่อไฟ เสียงไม่มีเลยคับ แต่ทำงานน่ะ แต่ไอ้เครื่องที่ว่าเนี่ยเสียบปุ๊บ ลั่นเลย

Comment

หาโหร มาฟันธง จ๊ะ 555 กลัว ยิงผิดเป้า ซวยเลย

Comment

ลองเอา PSU เครื่องอื่นมาเปลี่ยนดู

Comment

แน่ใจนะว่าเสียงมาจากฮาร์ดดิส...

Comment

ผมก็ใช้PSUติดเคส ไม่เหนจาดังปิ๊ดดดเลย
                              เคยได้ยินเสียงแบบก๊อดๆๆแก๊ดๆ ตอนนั้นใช้ซีเกต แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็นเวสเทิรืนหายดังและ

Comment

Working...
                              X