Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม 2 เรื่องครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม 2 เรื่องครับ

คือว่าวันนี้ไปซื้อฮาร์ดดิสก์มาครับ 80GB แล้วเอามาลงวินโดวส์ ผมมาดูตรงความจุอ่ะครับ ทำไมมันมีแค่ 18.6GB เองละครับ ทั้งๆที่น่าจะมี 20GB นี่หน่า (ผมแบ่งเป็น 4 พาร์ติชั้นครับ) งงมากๆเลยครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องด้วย แล้วแบบนี้ผมโดนโกงหรือป่าวครับ พึ่งซื่อมามือ1 ด้วย - -"

และอีกเรื่องคือว่า TURBO CACHE (สะกดถูกป่าวก็ไม่รู้) มันคืออะไรครับ แล้ว TURBO FORCE คืออะไรครับ ช่วยแนะนำคนฉลาดน้อยอย่างผมด้วยนะครับ

ขอบคุณที่มาตอบคำถามให้นะครับ

เรื่องแรก ที่เหลือ 18.6 อะ ไม่ได้โดนโกงหรอกครับ เพราะ HD ทุกตัวที่เราซื้อมามันใช้ได้ไม่เต็มตามค่ามันทุกตัวแหละครับ พื้นที่ที่หายไปมันเอาไปทำอะไรหว่า ฝากถามด้วย.

เรื่องที่2 อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน เดี๋ยวมารออ่านด้วยน๊ะ.

Comment

จิงๆแล้วเป็นการนับความจุของวินโดว์ครับ ทำให้มันหายไป

Comment

เอาพื้นที่ คูณด้วย 0.9765625 ครับ แล้วจะได้พื้นที่ที่ Windows มองเห็น

Comment

น่าจะกันส่วนนี้ไว้สำหรับเชื่อมโยงระหว่างPrimary patition กับ logical partition

Comment

และอีกเรื่องคือว่า TURBO CACHE (สะกดถูกป่าวก็ไม่รู้) มันคืออะไรครับ แล้ว TURBO FORCE คืออะไรครับ ช่วยแนะนำคนฉลาดน้อยอย่างผมด้วยนะครับ
            turbo cache เหมือนการ์ดจอ onboard แต่ว่า บนการ์ดเองก็มีแรมของมัน เช่น การ์ดมี 64 เม็ก จะแชร์ของเครื่องไปอีก 64 เม็ก เป็นการ์ดมี 128 เม็ก

turbo force คือ การ์ดจอรุ่นที่ผลิตมาแล้วมีการ overclock มาจากโรงงานครับ (เอามาคล็อคต่อได้อีกครับ เพราะที่ผมใช้อยู่ก็ 7300GT turbo force ครับ)

Comment

Working...
            X