Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการปรับปรุงระบบน้ำ ขอคำแนะนำครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการปรับปรุงระบบน้ำ ขอคำแนะนำครับ

ใช้ tt Big 745 ตอนนี้เปลี่ยนแต่บล็อคซีพียูเป็น D-tek FuZion v.2 ห้องไม่มีแอร์ Idle 36-40 Full Load 56 ขอถามดังนี้
    -Idle กับ Full Load ต่างกันเกิน 10 ผิดปกติไหมครับ
    -ถ้าผิดปกติน่าจะมาจาก pressure ต่ำ หรือ Flow rate ต่ำ ครับ
    -ถ้าเปลี่ยนแต่ปั้มจะทำให้ระบบดีขึ้นไหม
    -น่าจะใช้ปั้มตัวไหนดีครับ ระหว่าง MCP 355 กับ MCP 655
    -ฝาแต่งปั้มช่วยเรื่อง pressure หรือ flow rate ครับ
    -ในกรณีนี้ควรใส่ ฝาแต่งปั้มไหมครับ
    สเป็คตามรูปครับ
    Attached Files
    Last edited by pong153; 26 Jun 2008, 16:40:30.

ใช้ CPU อะไรอยู่ครับ

Comment

ว่าจะถามเหมือนคุณซาลาเปาเลยครับ OC ไปขนาดไหน ใช้ Vcore เท่าไหร่ด้วย

Comment

Originally posted by Suhanna View Post
        ว่าจะถามเหมือนคุณซาลาเปาเลยครับ OC ไปขนาดไหน ใช้ Vcore เท่าไหร่ด้วย
        ใช่แล้วครับ ยิ่งบอกรายละเอียดมากยิ่งช่วยเหลือกันได้มาก

Comment

แก้ไขเพิ่มแล้วครับ

Comment

คุณ Salapao ช่วยทีครับ CPU ค่ายนี้ผมไม่เคยเล่นเลย
            ไม่แน่ใจว่า ไฟเท่านี้ก่อนเล่นน้ำ มันจะร้อนแค่ไหน
            แล้วตอนใช้บล๊อกเดิมที่ติดมากับ 745 มันร้อนกว่านี้มากไหมครับ

Comment

ผมเคยเล่น amd แต่นานแล้วครับ แต่ผมเอาเครื่องที่ทำให้รุ่นน้องคนนึงมาให้ดูละกัน

อันนี้เป็นเครื่องของรุ่นน้องผม 4200+ Bus/Multi @ 264 x 11 = 2.9GHz โดยวัดจาก coretemp พิจารณาดูครับ โดยระบบน้ำใช้ swiftech compact

Ambient - 25c
              Idles - 35/48c
              100% load - 45/58c

Comment

Originally posted by Salapao2000 View Post
                ผมเคยเล่น amd แต่นานแล้วครับ แต่ผมเอาเครื่องที่ทำให้รุ่นน้องคนนึงมาให้ดูละกัน

อันนี้เป็นเครื่องของรุ่นน้องผม 4200+ Bus/Multi @ 264 x 11 = 2.9GHz โดยวัดจาก coretemp พิจารณาดูครับ โดยระบบน้ำใช้ swiftech compact

Ambient - 25c
                Idles - 35/48c
                100% load - 45/58c
                ซีพียู คล็อกเพิ่ม 700 MHz คิดเป็น 31.8% อุณหภูมิ Idle กับ Full Load ต่างกันไม่เกิน 10 ของผม เพิ่ม 520 MHz คิดเป็น 20%
                Idle กับ Full Load ต่างเกิน 10 ผิดปกติแน่นอน จะ Pressure หรือ Flow rate ต่ำ อันนี้ไม่แน่ใจ

Comment

Pressure กับ Flow มันจะสวนทางกันครับ Spec ของปั้มเป็น วัด Flow สูงสุดที่ Pressure เกือบศูนย์คือปั้มให้น้ำไหลทิ้งเลย ส่วน Pressure สูงสุดจะเกิดเมื่อน้ำไม่ไหล คือปิดวาวล์หน้าปั้มแล้ววัดความดันน้ำ

จะระบายความร้อนออกได้ดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับอัตราการไหลของน้ำ ที่จะพาความร้อนออกจากบล๊อกผ่าน CPU ครับ ในกรณีนี้บล๊อกดีมาก ที่เป็นไปได้ตามความเห็นผมคือ

1. อาจติดบล๊อกน้ำไม่ดี หน้าสัมผัสของบล๊อกกับ CPU ไม่แนบสนิทกัน

2. อัตราการไหลของน้ำไม่พอ P400 ของชุด 745 ปรกติก็เป็นปั้มที่แรงดันไม่สูงมาก และ Flow ก็ไม่มากอยู่แล้ว ส่วนบล๊อก V2 ก็อั้นน้ำกว่า TT Block ตัวที่ติด Kit 745 ดังนั้น Flow หลังจากเปลี่ยน Block น่าจะลดลงพอสมควร เช็คโดยเทียบอุณหภูมิเมื่อใช้บล๊อก TT เดิมกับเมื่อเปลี่ยนเป็น V2 ถ้าลดลงมาก ผมคิดว่า Flow น่าจะพอ แต่ถ้าลดลงไม่เกิน 3-4 องศา (หลังจากเช็คข้อหนึ่งแล้ว) กรณีนี้เปลี่ยนปั้มให้แรงขึ้นน่าจะดีขึ้นครับ ถ้าต้องเปลี่ยนปั้ม ถ้าใช้ปั้มแรงหน่อย 350 355 655 ผมว่าพอทั้งนั้นเพราะหม้อน้ำ TT ไม่อั้นน้ำมาก อ้อเช็คสายน้ำก่อนว่าพับหรือเปล่าก่อนด้วยครับ มีอีกวิธีที่จะทดสอบเรื่อง Flow พอหรือไม่ ลองถอดเอาหม้อน้ำตอนเดียวออกแล้วดูอุณหภูมิ ถ้าอุณหภูมิเท่าเดิม หรือ สูงกว่า1-2 องศาเป็นที่ Flow แน่นอน เพราะหม้อน้ำตอนเดียวของชุดนี้อั้นน้ำเกือบเท่ากันสองตอนเลย

3. อุณหภูมิเกิดจาก CPU สูงเกินไป อันนี้ผมว่าเป็นไปได้น้อย เพราะ CPU แต่ละตัวต้องการไฟฟ้าเพิ่มเมื่อ OC ไม่เท่ากัน แล้วก็ไม่ได้กินไฟเป็นอัตราส่วนเปอร์เซ็นของความเร็วที่เพิ่มขึ้นด้วย ยิ่งคล๊อกมากเท่าไหร่ยิ่งกินไฟเป็นอัตราส่วนทวีคูณครับ ดังนั้นเมื่อคล๊อกไปมากๆแล้ว อุณหภูมิส่วนต่างกับ Idle จะยิ่ง***งกันมากขี้น กรณีนี้ผมไม่ทราบเพราะไม่เคยลอง CPU ตระกูลนี้เลย

ถ้าเปลี่ยนปั้มแล้วอุณหภูมิไม่ลดมาก (ผมว่าคงลดแน่นอน) อาจต้องไปดูหม้อน้ำต่อ ซึ่งบานปลายแน่นอน เหมือนเปลี่ยนชุดน้ำใหม่เลย ผมว่าไม่คุ้มอีกแล้ว ค่อยๆปรับแบบไม่เสียสตางค์ หรือเสียสตางค์น้อยก่อนดีกว่า
                  Last edited by Suhanna; 27 Jun 2008, 22:19:40.

Comment

Originally posted by Suhanna View Post
                    Pressure กับ Flow มันจะสวนทางกันครับ Spec ของปั้มเป็น วัด Flow สูงสุดที่ Pressure เกือบศูนย์คือปั้มให้น้ำไหลทิ้งเลย ส่วน Pressure สูงสุดจะเกิดเมื่อน้ำไม่ไหล คือปิดวาวล์หน้าปั้มแล้ววัดความดันน้ำ เป็นความรู้ ขอบคุณครับ
                    จะระบายความร้อนออกได้ดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับอัตราการไหลของน้ำ ที่จะพาความร้อนออกจากบล๊อกผ่าน CPU ครับ ในกรณีนี้บล๊อกดีมาก ที่เป็นไปได้ตามความเห็นผมคือ

1. อาจติดบล๊อกน้ำไม่ดี หน้าสัมผัสของบล๊อกกับ CPU ไม่แนบสนิทกัน ผมใช้ MX-2 ทาก่อน แล้วขันน็อตยึดบล็อกทั้ง4ตัวลงไปนิดหนึ่งพอบล็อกขยับไม่ได้ ไม่แน่นมาก ผมกลัวบอร์ดมันโก่ง ไม่ได้ขันลงไว้ถึงครึ่งเกลียวน็อต ผมก็สงสัยตรงนี้เหมือนกัน ใครรู้ตอบด้วยครับ
                    2. อัตราการไหลของน้ำไม่พอ P400 ของชุด 745 ปรกติก็เป็นปั้มที่แรงดันไม่สูงมาก และ Flow ก็ไม่มากอยู่แล้ว ส่วนบล๊อก V2 ก็อั้นน้ำกว่า TT Block ตัวที่ติด Kit 745 ดังนั้น Flow หลังจากเปลี่ยน Block น่าจะลดลงพอสมควร เช็คโดยเทียบอุณหภูมิเมื่อใช้บล๊อก TT เดิมกับเมื่อเปลี่ยนเป็น V2 ถ้าลดลงมาก ผมคิดว่า Flow น่าจะพอ แต่ถ้าลดลงไม่เกิน 3-4 องศา (หลังจากเช็คข้อหนึ่งแล้ว) กรณีนี้เปลี่ยนปั้มให้แรงขึ้นน่าจะดีขึ้นครับ ถ้าต้องเปลี่ยนปั้ม ถ้าใช้ปั้มแรงหน่อย 350 355 655 ผมว่าพอทั้งนั้นเพราะหม้อน้ำ TT ไม่อั้นน้ำมาก อ้อเช็คสายน้ำก่อนว่าพับหรือเปล่าก่อนด้วยครับ มีอีกวิธีที่จะทดสอบเรื่อง Flow พอหรือไม่ ลองถอดเอาหม้อน้ำตอนเดียวออกแล้วดูอุณหภูมิ ถ้าอุณหภูมิเท่าเดิม หรือ สูงกว่า1-2 องศาเป็นที่ Flow แน่นอน เพราะหม้อน้ำตอนเดียวของชุดนี้อั้นน้ำเกือบเท่ากันสองตอนเลย
                    P400 รู้สึก Max Head แค่ 2.1 เมตรน้ำเองครับ สายยางไม่พับครับ ส่วนหม้อน้ำตอนเดียว จะลองถอดดูครับ ตอนนี้ต้องใช้คอมก่อน ทำแล้วจะมาแจ้งผลครับ
                    3. อุณหภูมิเกิดจาก CPU สูงเกินไป อันนี้ผมว่าเป็นไปได้น้อย เพราะ CPU แต่ละตัวต้องการไฟฟ้าเพิ่มเมื่อ OC ไม่เท่ากัน แล้วก็ไม่ได้กินไฟเป็นอัตราส่วนเปอร์เซ็นของความเร็วที่เพิ่มขึ้นด้วย ยิ่งคล๊อกมากเท่าไหร่ยิ่งกินไฟเป็นอัตราส่วนทวีคูณครับ ดังนั้นเมื่อคล๊อกไปมากๆแล้ว อุณหภูมิส่วนต่างกับ Idle จะยิ่ง***งกันมากขี้น กรณีนี้ผมไม่ทราบเพราะไม่เคยลอง CPU ตระกูลนี้เลย คิดว่าเป็นเช่นนั้นครับ

ถ้าเปลี่ยนปั้มแล้วอุณหภูมิไม่ลดมาก (ผมว่าคงลดแน่นอน) อาจต้องไปดูหม้อน้ำต่อ ซึ่งบานปลายแน่นอน เหมือนเปลี่ยนชุดน้ำใหม่เลย ผมว่าไม่คุ้มอีกแล้ว ค่อยๆปรับแบบไม่เสียสตางค์ หรือเสียสตางค์น้อยก่อนดีกว่า
                    ผมก็คิดว่าลดครับ ลองเล่นดูครับ จากไม่รู้ ได้รู้ ค่อยๆเพิ่ม เรื่องเสียสตางค์ผมเห็นด้วยกับท่านครับ ในยุคของแพง ภาวะโลกร้อน
                    Last edited by pong153; 28 Jun 2008, 04:52:17.

Comment

ตามดู

Comment

เรื่องติดบล๊อกน้ำ ของผมเป็น 775 มีPlateรองบอร์ดด้านหลังมาด้วย ผมขันจนสุดพอตึงมือเลยเพราะเห็นมี Stopper ที่เกลียวสกรูและมี retension สปริงด้วยซึ่งสปริงมันช่วยกระจายน้าหนักให้พอดีกดบล๊อกแนบลงกับกระดอง CPU เลย แต่ของ AMD ไม่แน่ใจว่าPlate ด้านหลังจะใส่ได้หรือไม่

Comment

ถ้าผมจำไม่ผิด Radiator ของ Thermaltake 745 เป็นแบบท่อกลมครับไม่ใช่ท่อรีด ดังนั้นเรื่องการระบายความร้อนจึงไม่ค่อยสู้ดีนัก ถ้าจะเอาให้เย็นถึงใจคงต้องใช้ท่อรีดครับ แต่พอใช้ท่อรีดแล้วคงต้องหันมาดูปั้มว่าแรงพอรึเปล่านะครับ

Comment

Originally posted by Salapao2000 View Post
                            ถ้าผมจำไม่ผิด Radiator ของ Thermaltake 745 เป็นแบบท่อกลมครับไม่ใช่ท่อรีด ดังนั้นเรื่องการระบายความร้อนจึงไม่ค่อยสู้ดีนัก ถ้าจะเอาให้เย็นถึงใจคงต้องใช้ท่อรีดครับ แต่พอใช้ท่อรีดแล้วคงต้องหันมาดูปั้มว่าแรงพอรึเปล่านะครับ
                            แล้ว Radiator รุ่นไหนบ้างที่เป็นท่อรีด และควรใช้กับปั้มตัวไหนครับ

Comment

ผมมี TT TGM1 กับ TGM2 อยู่ครับรีดทั้งคู่ แต่ไม่เคยใช้หม้อน้ำท่อกลมของ 745 เลย

เคยเอา TGM2 มาลองกับปั้ม TT P500 กับบล๊อก TR TWB-01 อยู่พักนึง น้ำช้ามากเมื่อเทียบกับบล๊อกTT เดิม แบบฟองติดข้างท่อเป็นวันๆเลยกว่าจะหมด เล่นกับ E2160 @ 3.2 Ghz ไฟ 1.385 Idle 33-34 Full 49-50 ครับ อ้อ สายครึ่งนิ้วนะครับ

ส่วน TT บล๊อกเดิมเล่นเท่ากัน Idle 36-37 Full ทะลุ 70 ไปเลย สาย 3/8

เอาบล๊อก TT ตัวเดิมมาโม ปาดช่องว่างเพิ่ม Idle 33-34 Full ไม่เกิน 60 ห้องแอร์ สาย 3/8 ตอนนี้ใช้อยู่ครับ

เผื่อเป็นข้อมูล
                              Last edited by Suhanna; 29 Jun 2008, 22:12:41.

Comment

Working...
                              X