Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel Pentium D มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Intel Pentium D มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

Intel Pentium D มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ และ เทียบกับ AMD แบบใหนหน้าใช้กว่ากันครับ (ขอบคุณครับ)

ผมชอบสีเขียว ผมเลือก AMD

Comment

ผมว่าAMDน่าเล่นกว่าเยอะยกเว้นCore 2 Duoขึ้นไปครับ

Comment

ถ้าเป็นเพนเที่ยม d ซีรี่ย์8xx มันจะร้อน ซีรี่ย์9xx มันจะเย็น แล้วเปรียบเทียบกะ amd รุ่นไหนละเนี่ย

Comment

Intel Pentium D ไม่มีข้อเสียครับ มีแต่ข้อดีเพราะชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่า เพนเทียม ดี

Comment

^ แนวจิ้งงง d มันมีข้อเสียอยุ่อย่างเดียวครับ คอร์ ที่2 เป้น คอร์ปลอม แต่ไม่ปลอมแบบHT นะครับ แค่สร้างขึ้นมา แต่หน้าที่ของมันไม่เยอะเท่าคอร์1 แต่c2d จะเป้นcore อีกตัวที่ถูกร้างขึ้นมา เพราะงั้น มันจะช่วยทำงานได้ดีกว่าp d (นะ)

Comment

อิอิ ไม่ใช่คอร์ปลอมครับท่าน legendofsud

เป็น Core จริงๆ ไม่งั้นไม่ใช่ Dual Core ครับท่าน ถ้าท่านนำมาเทียบกับ C2D แหมมันก็แหงล่ะครับที่ Pentium D อาจจะสู้ไม่ได้ แต่ไม่ใช่ว่ามันไม่ D นะครับท่าน อย่างที่ผมว่า Pentium D มัน D ของมันอยู่

ถ้าเทียบกับ C2D นั้นมันต่างกันเยอะครับเพราะ C2D พัฒนาจาก Core Microarchitect ส่วน PD
              พัฒนาจาก Netburst Microarchitect เทียบตรงๆ บ่ได้จ้า

Comment

จุดอ่อนมีเยอะครับ เป็นเพียบแค่ตัวขัดตาทัพที่ออกมาสู้กับ X2 ในแผนการตลาด เพื่อไม่ให้ทิ้งช่วงการตลาด ก่อนที่อินเทลจะวาง core2 ลงมาต่อยอดครับ
                ---------------------------
                เทียบแล้วเป็นเพียงแค่ มวยรอง X2 เท่านั้นครับ

Comment

เพราะว่ามันเป็น Pentium และมันก็ D ครับ

Comment

สงสัย Intel กะทำยอดในไทยเป็นพิเศษ
                    เลยตั้งว่า Pentiam D

Comment

Pentium D คำว่า D มาจาก Dual Core Processor
                      จุดด้อย มัน Double Core โดยโครงสร้างชิป แต่ถูกเรียกว่า Dual Core เพราะจับเอา Core ชิปจำนวน 2 Core มาวางรวมกัน ความร้อนสูงขณะใช้งาน เนื่องจากโครงสร้างยังไม่ถูกนำมาพัฒนาใหม่ทั้งหมด ความร้อนเลยคูณสอง (ต่อมาได้พัฒนาใหม่ทั้งโครงสร้างมาเป็น Core2 ซึ่งเป็น Dual Core แท้ๆ)

ข้อดี ราคามันถูกกว่ารุ่น Core2 Duo และมันก็ไม่เกี่ยง Chipset บอร์ดว่าต้อง Intel 965 ขึ้นไป ดังนั้นคนที่จะอัพเกรดจึงค่อนข้างเหมาะ ส่วน Core2 นั้นแม้ว่าจะเป็น Socket 775 แต่ต้องใช้ชิปรุ่นที่ Support

รุ่นนี้ AMD กิน...อ่ะ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                        ถ้าเป็นเพนเที่ยม d ซีรี่ย์8xx มันจะร้อน ซีรี่ย์9xx มันจะเย็น แล้วเปรียบเทียบกะ amd รุ่นไหนละเนี่ย

sigท่านกับavatarผมเหมือนกันเลยแฮะ อิอิ

Comment

Originally posted by Deschutes View Post

sigท่านกับavatarผมเหมือนกันเลยแฮะ อิอิ

อิอิ

Comment

Originally posted by panda_exterme View Post
                            Pentium D คำว่า D มาจาก Dual Core Processor
                            จุดด้อย มัน Double Core โดยโครงสร้างชิป แต่ถูกเรียกว่า Dual Core เพราะจับเอา Core ชิปจำนวน 2 Core มาวางรวมกัน ความร้อนสูงขณะใช้งาน เนื่องจากโครงสร้างยังไม่ถูกนำมาพัฒนาใหม่ทั้งหมด ความร้อนเลยคูณสอง (ต่อมาได้พัฒนาใหม่ทั้งโครงสร้างมาเป็น Core2 ซึ่งเป็น Dual Core แท้ๆ)

ข้อดี ราคามันถูกกว่ารุ่น Core2 Duo และมันก็ไม่เกี่ยง Chipset บอร์ดว่าต้อง Intel 965 ขึ้นไป ดังนั้นคนที่จะอัพเกรดจึงค่อนข้างเหมาะ ส่วน Core2 นั้นแม้ว่าจะเป็น Socket 775 แต่ต้องใช้ชิปรุ่นที่ Support

รุ่นนี้ AMD กิน...อ่ะ
                            มั่วครับ มันจะร้อน เป็น2เท่าได้ไงอะครับ

Comment

ข้อดีที่ผมพอรู้มาบ้างของ Pentium D คือ ทำงานได้ดีกับงานพวกแปลงไฟล์ แต่บางรุ่นจะไม่มี Hyper threading ในการประมวลผลสูงๆ ส่วนเรื่องความร้อนที่บางท่านได้บอกกัน ก็จริงนะคับเพราะ ตอนรุ่นแรกๆของ Pentium D มีข่าวออกมาว่ามีความร้อนสูงมากแม้แค่เปิดเครื่องก้อตาม หลังๆจึงได้ตัด Hyper threading ออกไปแล้วใช้ ฮิตไปป์ระบายความร้อนแทน ฮิตซิงไปเลย
                              แต่ที่เป็นน่าเสียดายของ Pentium D คือ หนังสือคู่มือต่างๆที่เกี่ยวกับคอมรุ่นใหม่ๆก็ตาม หรือหนังสือที่อธิบายเกี่ยวกับเจ้า Pentium D นี้แทบไม่มีเลย มีแต่ Pentium Dual-Core รุ่นE2200-E6500 แต่ Pentium D รุ่น 805-965ไม่มีแล้วเดียวนี้ ก็ไม่รู้ทำไมหรือเขาอยากให้โลกลืมไปว่ามีCPUรุ่นนี้อยู่

Comment

Working...
                              X