Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++บูทเครื่องไม่ขึ้นคับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ+++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++บูทเครื่องไม่ขึ้นคับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ+++

บูทเครื่องไม่ขึ้นคับ ไฟเข้าบอร์ดปกติคับ พอกดสวิทช์เปิดเครื่อง เครื่องก็ทำงานนะคับ แต่ไม่มีเสียงบิ๊บๆน่ะคับ รอเท่าไหร่ก็ไม่ติดเลยคับ เลยลองถอดทุกอย่างแล้วใส่ใหม่ดู ก็ยังไม่ติดคับ เอายางลบถูแรมก็แล้วก็ยังไม่ติดคับ รบกวนด้วยคับ ขอบคุณคับ

แรมกี่แถว

ลองหาตัวอื่นมาลอง อาจจะเสียได้

psu อีกอย่าง

Comment

แล้วพัดลมที่ cpu หมุนไหมครับ

Comment

ถอดถ่าน เคลียร์ CMOS ดู

Comment

ลองใส่แรมแถวเดียว แล้วเปิดใหม่ดู
          ปัญหานี้คนเจอเยอะมาก ...

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            แรมกี่แถว

ลองหาตัวอื่นมาลอง อาจจะเสียได้

psu อีกอย่าง

ผมใส่ Untra 120 น่ะคับ

Comment

ผมลองเอาแรมไปใส่เครื่องอื่นดูก็ติดนะคับ

Comment

ขอบคุณที่ช่วยกันนะคับ

Comment

เคยเจอปัญหานี้คือ Slot Ram เสียไป 1 ช่อง ใส่ 1 ช่องจะเปิดติด
                  แต่ถ้าเสียบช่องเสีย จะมีเสียเตือน ถ้าใส่ 2 ช่อง จะเงียบไม่มีเสียง

เลยส่งเคลมไป

Comment

ใส่ RAM เป็น Dual channel รึป่าวครับ อาจเป็นไปได้ว่าใส่ RAM บนบอร์ดไม่ถูก ดูจากคู่มือบอร์ดดูครับว่าใส่จับคู่ยังไง

เพราะพิ่งเป็นเมื่อตะกี้เหมือนกันอิอิ

Comment

ใช้บอดอาไรครับถ้าเพิ่งประกอบเครื่องใหม่ลองเชคที่บอดเลยครับที่ขา อาการนี้เพิ่งเจอกับคอมที่บ้านเพราะคอมที่บ้านตรวจพบว่าตอนใส่cpuไม่รู้ท่าใหนทำให้ซอคเกตที่ขามันไม่สัมผัสกับcpu เครื่องเปิดติดนะพัดลมหมุนเเต่ระบบไม่บูตครับ

Comment

Working...
                      X