Announcement

Collapse
No announcement yet.

Help Me แบบนี้ M/B พังหรือเป่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Help Me แบบนี้ M/B พังหรือเป่า

อ่าาา

ผมพึ่งจะลง windows ใหม่ไปได้ประมาณ 2 อาทิตย์

จากนั้น com ก็เปิดใช้งานปกติ แต่ดันเปิด com มาแล้ว

มันก้อ boot ไม่เข้า windows ซะที เห็นแค่หน้า บอกยี่ห้อ mainboard

มันก็จะเป็นจอดำ - -" ผมก็เลยเข้าไปใน BIOS มันก็เห็นทุกอย่าง

HDD , RAM , CPU , VGA แต่เปิดยังไงก้อไม่ยอมเข้าหน้า boot เครื่องเลย

แบบนี้ คือจะเป็นจากอะไรครับผม น่าจะเป็นที่ mainboard หรือเป่าครับ

mainboard : M2N-MX

รบกวนให้ความเห็นนัดส์ Thx ครับ

อาการแบบนี้มีได้หลายสาเหตุ
    1 อาจจะเกิดจากเมนบอร์ดมีปัญหา
    2 อาจจะเกิดจากวินโดว์มีปัญหา
    3 อาจจะเกิดจากการ์ดอื่นๆ เช่น การ์ดจอ การ์ดเสียง การ์ดโมเด็ก แลน และอื่นๆที่เสียบอยู่มีปัญหา
    4 เกิดจากแรมก็ได้เช่นกัน
    5 อาจจะเกิดจาก เม้าส์ คีบอร์ด (อันนี้เคยเจอแล้ว ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นเพราะมัน)
    6 อาจจะเกิดจากฮาร์ดดิส cd-rom มีปัญหา
    7 อาจจะเกิดจาก PSU และอื่นๆ

สรุป วิธีแก้ไขคร่าวๆ
    ถอดพวกการ์ดต่างๆออกให้หมด เหลือแต่ตัวหลักๆที่ต้องใช้ แล้วเปิดดู ถ้ายังไม่หาย
    ถอดพวกฮาร์ดดิส cd-rom ออกดู เปิดดูอีก ถ้ายังไม่เข้าหน้าบูทดีไวท์
    หาอุปกรณ์หลัก จากเพือนมาลองเทสดู พวกการ์ดจอ แรม เพาเวอร์ ถ้ายังไม่หาย
    นำฮาร์ดดิสไปแบ็คอัพ แล้วลงวินโดว์ใหม่ดู ถ้ายังไม่หาย หาช่างมาดูอาการเลย

Comment

>,<

ครับผมจะรองดู

แต่ก่อนหน้านี้ผมรองไปบ้างแล้วนะครับ

ทั้ง ถอด HDD เปลี่ยนอันอื่นมารองดู และก็ VGA ถอดออกไปใส่ onboard

ถอด CD-Rom -*- ram เปลี่ยน slot เฉยๆ ยังไม่ได้รองอันอื่น

น่าจะมีแนวโน้มไปทาง mainboard พังมากกว่านะครับ หรือยังไงน๊าาา

ผู้รู้ช่วยนิดส์นุง

Comment

น่าจะเป็นวินโดวเสีย หรือ hdd มีปัญหาครับ

Comment

Originally posted by akimmoo View Post
          >,<

ครับผมจะรองดู

แต่ก่อนหน้านี้ผมรองไปบ้างแล้วนะครับ

ทั้ง ถอด HDD เปลี่ยนอันอื่นมารองดู และก็ VGA ถอดออกไปใส่ onboard

ถอด CD-Rom -*- ram เปลี่ยน slot เฉยๆ ยังไม่ได้รองอันอื่น

น่าจะมีแนวโน้มไปทาง mainboard พังมากกว่านะครับ หรือยังไงน๊าาา

ผู้รู้ช่วยนิดส์นุง

ถ้าคิดแบบนั้นจริงๆ ซื้อ Debug การ์ดมาเทสชัวส์สุดครับ

Comment

เชคกาดจอก่อนเลยคับท่าน ลองหาตัวอื่นมาลองใส่ก่อน

Comment

Working...
            X