Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมเน่าง่ะแทบร้อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมเน่าง่ะแทบร้อง

PC นะครับ ใช้งานมาประมาณห้าปี

มีอาการคือ

เวลาเข้าไปที่หน้าบอกสเป็ก(หน้าแรก) พอหน้าต่อไปมันจะขึ้นให้เลือกว่า จะเข้าสู่โหมดไหน ( ยังไม่ได้กดไรเลยนะขึ้นเอง ) และไม่ว่าเราจะเลือกช้อยไหนก็ตาม (normal mode , safe mode) ก็จะเข้าสู่หน้าจอโหลดเข้าสู่วินโดว์

ที่มีตัวหนอน ( แทบสีเขียง ๆ อ่ะครัย) วิ่ง ๆ พอวิ่งซักพัก เหมือนจะเข้าวินโดว์ได้ ก็กลับมาที่หน้าจอหน้าแรกใหม่ ( หน้าจอบอกสเป็กหน้าแรกเลย )

ผมได้ลองแก้โดยลง windows ใหม่ไป แต่ใช้ได้แต่ พอปิดไปซักพักหนึ่ง กลับมาเปิดใหม่ พบว่าเน่าอีกแล้ว เป็นเหมือนเดิม

ลองเช็คในไบออสดู มองเห็นฮาร์ดดิสก์ แต่รู้สึกนาฬิกาจะเดินช้าจะเกิดจากถ่านไบออส หมดรึเปล่า หรือว่ามันเป็นอะไรครับ คิดไม่ออกแล้ว

ถ้านาฬิกาเดินช้า อ้ะ ใช่เลย..เปลียนถ่านด่วนน

Comment

เรื่อง นาฬิกา ก้เปลี่ยนถ่าน ส่วนเรื่อง ที่ขึ้นหน้านั้นบ่อยๆ คงไม่ใช่ที่ถ่าน สาเหตุเยอะมาก เปนไปได้ทุกอย่าง จากที่บอกว่าใช้มา 5 ปีแล้ว ก้ อาจจะเปนไปได้ว่า บอร์ดท่านเสื่อมแล้ว PSU RAM กาดจอ ฮาดดิส โอ้ยเปนไปได้ทั้งนั้นอ่ะ รอท่านอื่น มาแนะนำ -..-

Comment

คือลืมบอกไป

เวลาเอาลงวินโดว์ใหม่ ตรงที่เลือก พาติชั่นที่จะลง มันจะไม่ขึ้นว่าเราระบบไหน ( Fat32 ไรพวกนี้ ) ซึ่งจริง ๆ มันจะต้องแสดง ผมเลยสงสัยว่า ฮาร์ดดิสก์จะเสียรึเปล่า

ใครก็ได้ช่วยทีจะแก้ปัญหายังไงดีเนี้ย

Comment

คอมพ์เน่า นี่ลองดมดูแล้วหรือยังครับ อิอิ

ถ้าถ่านเมนบอร์ดหมด นาฬิกามันไม่เดินหรอกครับ ( มันไม่ใช่แบบเข็มนี่จะได้มีเดินช้า ๆ )
          คอมพ์ 5 ปีลองถอดมาเป่าูฝุ่นทำความสะอาด ก่อนดีไหม

Comment

เห้อ ใครจะช่วยฉ้านได้บ้าง

Comment

ยังเปิดติดไม่มีเสียงร้องเตือน >> psu ram gpu cpu >>ยัง OK
              ไบออสรัน >>ไม่ได้ปรับไรเพิ่มเติมใช่ม่ะ >> OK
              นาฬิกาเดินอยู่ >> ถ่านยังไม่หมด แต่ควรเปลี่ยนได้ละ ตั้ง5ปี - -*
              ลงวินโดว์ได้ด้วย >> Cool !! แต่ติดที่ไม่มีหน้าแบ่ง พาติชั่น อันนี้สำคัญ
              และสุดท้าย ไม่รันเข้าวินโดว์
              ก็คง Harddisk ล่ะคับ มันไม่เข้าไปอ่านข้อมูล ลองถอด Harddisk
              ไปใส่เครื่องอื่นดู ยังหายจัยอยู่รึป่าว อิอิ รายผลด้วยเน้อ
              ปล.ผมมั่วเอา

Comment

Patition เสียคับ ต้อง Format ใหม่คับ

Comment

ของคุณมากครับที่เข้ามาช่วยเหลือกัน

ผมก็สงสัยว่าจะเป็นที่ฮาร์ดดิกส์เหมือนกันครับ ฟอร์เม็ทยังไงก็ไม่หาย สงสัยได้เอาไปปาหัวหมาทิ้งแน่ ๆ เลย 40G เองครับ

Comment

Working...
                  X