Announcement

Collapse
No announcement yet.

Wireless USB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Wireless USB

พอดีที่บ้าน เปน 2 ชั้น แล้วผมขี้เกียดลากสาย lan ขึ้นมันรกมาก
    ***งกันประมาณ 4 m แนะนำ wirelessusb หน่อยงับ ที่เหนมา เค้าบอกว่า zyxel ใช้ดี

fyoๆ

Comment

Asus ก็ดีครับ หรือ Linksys กับ D-link ก็ได้

Comment

Originally posted by Rabbit fire View Post
        Asus ก็ดีครับ หรือ Linksys กับ D-link ก็ได้
        D link มันร้อนอย่างที่หลายๆคนบอก รึป่าวคับ ผมเคยใช้เร้าเตอ ของ Dlink แล้วใช้ไปนานๆพังแล้ว ร้อนมาก แต่ wireless usb ไม่เคย

Comment

บ้านผมใช้เครื่องส่ง Linksys กับเครื่องรับ D-link ขอบอกว่าไดรฟ์เวอร์ D-link ดีโคตรๆคับแล้วก็ไม่ร้อนอย่างที่คิดคับผมมี 2 ตัว USB ตัวแล้วก็ PCI ตัวรุ่นใหม่ๆดีมากๆคับแนะนำติดไวเลส N ไปเลยคับ ^^

Comment

Originally posted by HackKingSoft View Post
            บ้านผมใช้เครื่องส่ง Linksys กับเครื่องรับ D-link ขอบอกว่าไดรฟ์เวอร์ D-link ดีโคตรๆคับแล้วก็ไม่ร้อนอย่างที่คิดคับผมมี 2 ตัว USB ตัวแล้วก็ PCI ตัวรุ่นใหม่ๆดีมากๆคับแนะนำติดไวเลส N ไปเลยคับ ^^
            เอ่อว่าจะถามอยู่พอดี ไอ Wireless N ,B อะไรนี่ต่างกันยังไงหรอคับ

Comment

ถ้าบ้านสองชั้น ระวัง ชั้นที่ไม่ตั้งwireless สัญญาณมันจะอ่อนนะครับ

หรือว่าจะเจาะรูเดินusbแบบที่มันต่อสายออกมาจากคอมก็ได้

Comment

ผมเอา ตัวเร้าเตอ Zyxel ไว้ชั้น ล่างเป้นตัวปล่อยไวเลส แล้วเสียบ usb ที่ชั้น 2 อ่า สัญญาณจะถึงมะคับ

Comment

ดันๆ ยังไม่นอนน

Comment

จากประสบการณ์ตรงครับ...

ตัวรับสัญญาณ Wireless แบบ USB ผมใช้อยู่ครับ... มันดีตรงที่ลดค่าใช้จ่าย และไม่ยุ่งยากเวลาลากสาย ดีครับ

ทีนี้ผมมา วิจารณ์ D-link ให้ฟังก่อนนะครับ... ซึ่งผมก็เคยใช้มาแล้ว

D-link น่ะ มันดีครับ มันมีไฟกระพริบบอกสถานะ ว่า link กับอีกดวงคือ Tranfer ครับ เนื้องานก็ถือว่า ใช้ได้ แต่วัสดุภายนอกออกจะก๋องแก๋งเล็กน้อย
                    ใช้จริงๆ ทั่วๆ ไป ก็ไม่ร้อนเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่เปิดโหลด โหลดทั้งวันทั้งคืนอย่างผม

ตัว Software ของมัน เสถียรดีมากๆ ครับ แต่ว่า มันไม่สามารถทำงานบน Windows XP Service Pack 3 ได้ครับ

เรียกได้ว่า ตอนแรกผมใช้ SP2 อยู่ดีๆ พอ Up เป็น SP3 แค่นั้นแหละครับ Software ไม่ทำอะไรเลย คือไม่ work เลยครับ พอถอด SP3 ออก ก็กลับมาใช้ได้ซะงั้น

จะไม่ให้ใช้ SOftware ของมัน ไปใช้ Windows Zero หาสัญญาณ ก็ไม่เจออีก บทสรุปคือ ลง SP3 แล้ว เล่นเน็ทไม่ได้เลยครับ

ด้วยเหตุนี้ ผมจึงเลิกใช้ D-link ตัวนั้นไปครับ

ปัจจุบัน ผมก็หันมา ซบ อก TP-link ครับ ตัวนี้ ราคาถือว่าถูกมากเลยทีเดียว ประมาณ 400 - 500 ครับ

Software ของมันใช้ง่ายมากๆ ครับ เท่าืั้เล่นๆ ดู ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร ใช้กับ Win XP SP3 ได้ครับ ไร้ปัญหา

ตัว USB นั้น วัสดุภายนอกเป็นพลาสติกที่แข็งและดูดีกว่า D-link ครับ แต่ใช้ๆ ไปมันก็ปกตินะ แต่ถ้าเล่นอย่างผม เปิดโหด โหลดทั้งวันทั้งคืน ก็ร้อนแน่ๆ ครับ และค่อนข้างจะอมความร้อนดีด้วย

โดยรวม TP-link ก็ไม่มีปัญหาอะไร นะครับ สำหรับผม

ดังนั้น ถ้าให้บอกว่า USB แบบไหนที่น่าจะดี

ของถูกแนะนำ TP-link ครับ

ของดี แต่แพงขึ้นมาหน่อย ก็ ASUS , Zyxel

ของดีแน่นอนก็ Linksys ครับ...

Comment

ผมเอา ตัวเร้าเตอ Zyxel ไว้ชั้น ล่างเป้นตัวปล่อยไวเลส แล้วเสียบ usb ที่ชั้น 2 อ่า สัญญาณจะถึงมะคับ

ผมมีบ้าน 2 หลังนะครับ

ปัจจุบันนี้ ก็นะ

บ้านที่ กทม. ตัวส่งสัญญาณอยู่ชั้นล่าง เป็นของ linksys ครับ

คอมผมอยู่ชั้น 2 ใช้ตัวรับแบบ USB ของ TP-link

ระยะ***ง ถ้ามองแบบ Vector ก็ประมาณ 10 เมตรครับ แบบที่มีพื้นปูนชั้น 2 อย่างหนากั้นไว้ด้วยนะครับ

โดยรวมก็ถือว่า รับได้นะครับ แต่สัญญาณ อาจจะไม่ถึงกับแรงมาก วิ่งที่ประมาณ 18 - 48 Mbp ครับ

ถ้าวันไหนสภาพอากาศแย่ๆ หรือร้อนมากๆ ก็วิ่งงประมาณ 11 Mbp ครับ

ของพวกนี้น่ะ นอกจากระยะ***งแล้ว อีกปัจจัยที่สำคัญก็คือเรื่องของความร้อนนะครับ อันนี้ถือว่าโชคดี ที่ห้องผมมีแอร์ (กทม. ร้อนครับ ไม่มีแอร์ จะตายเอา)
                      ถ้าร้อนก็รับได้ไม่ดี ถ้าเย็นก็รับได้ดีอยู่ครับ

บ้านอีกหลังของผมก็อยู่เชียงใหม่นะ อันนี้ เป็นยี่ห้อ TP-link ทั้งตัวรับและตัวส่งเลยครับ

ประมาณว่าตัวส่ง กับตัวรับ อยู่ห้องติดๆ กัน จะมีกั้นก็แค่กำแพง (***งราวๆ 5 เมตร)

แน่นอนครับว่า ตัวรับ TP-link ของผม วิ่ง 54 Mbp เลยครับ คลื่นชัดมากๆ เน็ทอย่างไวครับ

เน็ท 1 Mb วิ่ง 100K ขึ้นครับ ชัดดี ครับ....

ถือซะว่า ผมมาเล่าสู่กันฟังเป็นแนว ละกันนะครับ

Comment

ชอบLinksys

Comment

ท่าน XP armor ประสบการณ์จริงครับ

Comment

Working...
                          X