Announcement

Collapse
No announcement yet.

aspire 5051 anwxmi เพิ่งซื้อมาใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วนหรือเปล่าครับยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• aspire 5051 anwxmi เพิ่งซื้อมาใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วนหรือเปล่าครับยครับ

ซื้อเป็นเครื่องแรกในชีวิตเลยครับ เข้ามาอ่านปัญหาเกี่ยวกับยี่ห้อนี้เยอะมาก ส่วนผมเจอปัญหาความร้อนครับ จึงอยากทราบว่ามันจะทำให้อายุการใช้งานของเครื่องสั้นลงหรือเปล่า แล้วถ้าเป็นเช่นนี้เครื่องนี้จะมีอายุการใช้งานมากน้อยแค่ไหน ควรจะแก้ปัญหานี้อย่างไรดีครับ เพราะไหนๆก็ซื้อมาแล้วก็คงต้องใช้งานต่อไปละครับ จึงขอคำแนะนำจากทุกคนทั้งที่ใช้รุ่นเดียวกัน และผู้ที่มีความรู้พอที่จะแก้ปัญหาได้ครับ ขอบคุณมากครับ

หาที่รอง notebook มาใช้ครับ

Comment

ทางแก้ที่ดีที่สุดคือ หาที่รองระบายความร้อนของ notebook มาใช้ครับ และพยายามอย่าใช้ notebook เล่นเกมส์ เพราะความร้อนจะขึ้นสูงมาก ลงโปรแกรม epower management ที่มากับแผ่นโปรแกรม แล้วเลือกปรับโหมดใช้งานกับ word processing (งานเอกสาร) ซึ่งมันจะลด clock ของ CPU ลงมาเหลือแค่ 800 MhZ จากของเดิม 2Ghz เพราะจากการทดสอบเครื่องที่ซ่อมมา สำหรับ ACER ต้องลด clock ของ CPU ลงมาจะช่วยแก้ปัญหาได้ดีมาก ทำให้อายุการใช้งานนานขึ้น หรือใช้โปรแกรม ATI ปรับ clock ของการ์ดจอลงมาช่วยด้วย(ปกติแล้วจะอยู่ที่ 300 Mhz ปรับลงมาอยู่ที่ประมาณ 250 Mhz) ซึ่งการปรับการ์ดจอได้จะต้องโปรแกรม Catalyst control center ตัวล่าสุด ซึ่งโหลดได้จากเวบมันโดยตรงครับ ข้อเสียของรุ่นนี้ก็นั่นแหละครับ คือเราไม่สามารถใช้งาน CPU ได้เต็มที่ถึง 2 Ghz CPU ทำงานบ่อยมากขึี้้น และต้องหลีกเลี่ยงฝุ่นให้ดี เพราะสาเหตุหลักๆ ที่เอามาเคลมกันก็เนื่องจากฝุ่นเข้าไปอุดตันในช่องระบายอากาศด้านข้างเยอะ ทำให้การระบายความร้อนของรุ่นนี้ ที่แต่เดิมออกแบบมาไม่้ดีอยู่แล้ว แย่มากขึ้น อากาศแรกๆ เครื่องจะรีสตาร์ท ถ้าลงโปรแกรม speed fan ความร้อนก่อน restart จะอยู่ที่ 75-80 แต่เย็นตัวลงก็จะกลับมาทำงานได้เหมือนเดิม แต่จะเป็นอีกใน 2-3 ชั่วโมงต่อมา ถ้าเกิดอาการนี้ขึ้น ให้ทำตามขั้นตอนที่ผมบอกตอนแรก แต่ถ้าปล่อยไว้ต่อไปจะเปิดไม่ติดอีกเลย ต้องส่งซ่อมอย่างเดียว เล่าจากประสบการ์ณของคนเคยใช้รุ่นนี้ครับ

Comment

Working...
      X