Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมหน่อย ซื้อ Hdd มาแล้วใส่ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมหน่อย ซื้อ Hdd มาแล้วใส่ไม่ได้

ผมไปสั่งซื้อคอมร้าน BigIt ขอตินิดหนึ่ง พนักงานลืมสายไฟใส่กล่องให้ผมหลังจากประกอบคอมเสร็จแล้วมาบ้านแล้วเสียความรู้สึกมากต้องไปหาซื้อมาเพิ่ม
    และผมก็ได้สั่ง Hdd อีกตัวจะมาใส่อีกเครื่องหนึ่ง 160 Gb ได้แต่ Hdd ไม่มีสายต่อกับบอร์ดให้เลย...ผมก็เลยใช้สายที่มีกับบอร์ด แต่ใส่ไม่ได้
    เลยมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
    1. Hdd ตัวไหม่น่าจะเป็น Sata 2 ใส่บอร์ดรุ่นเก่าได้ไหม (บอร์ดที่มีที่เสียบ Sata1 นะครับ Socket 478 Cpu 2.2 Gb หรือบอร์ดผมรับไม่ถึง 160 Gb ตอนนี้ยังใส่ไม่ได้เลย คือมันขึ้นข้อความว่าไม่เห็น Hdd จะ format, แบ่งพาทิชั่น ก็ไม่ได้ครับ จะทำไงดีครับ
    2. ปกติถ้าเราซื้อ Hdd เขาจะให้สายต่อมาด้วยหรือเปล่า หรือได้แต่ Hdd เปล่า ๆ
    3. ให้เขาประกอบตามสเปคที่ทางร้านมีให้แล้ว หรือเราไปซื้อเป็นชิ้น ๆมาประกอบเองดีครับ....
    *** ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ...

ถ้าบอร์ดรองรับ sata1 ก้ไปเซ็ตจัมเปอร์ของ HD จาก sata2 ให้เป็น sata1 ก่อนครับ แล้วลองใหม่อีกทีเน้อ

Comment

ซื้อ HDD จะไม่แถมสายใดๆ ครับ (ทั้งสาย SATA แล้ว สายไฟ 5pin ต้องซื้อเองหมด ส่วนมากแถมมากับเมนบอร์ด )
      1. ต้อง format ใน Disk Management ก่อนนะ ถึงจะเห็น HDD ในตัววินโดวส์ (หรือเอาไป format ที่เครื่องอื่น) น่าจะรับได้นะ แค่ 160GB เอง SATA1 / SATA2 ใส่กันได้หมด
      2. ได้แต่ HDD นะ
      3.สั่งเป็นชิ้นๆ แล้วให้ร้านประกอบลงวินดดวส์ไปเลยดีกว่า มีปัญหาจะได้ให้ร้านเค้าจักการไปเลย เดี๋ยวประกอบเองแล้วมีปัญหาต้องยกไปให้เค้าดูอีก เสียเวลา ใหนๆ ก็ซื้อที่ร้านเค้าทั้งหมด ละ

Comment

ถ้ายังไม่ได้ก็ลองsetในไบออสดูคับ

Comment

สรุปว่ามันใส่กันได้ใช่ไหมครับ ผมเลยทิ้งไว้ 3 วันแล้ว ยังไม่ได้ลองอีกเลย
          มันมี จับเปอร์ที่ Hdd ใช่ไหมครับ...แล้วสายที่เสีบ Hdd กับบอร์ดที่ใช้ของสายที่เสียบ Sata1ได้ใช่ไหมครับ มีกี่สาย ที่ลองเสียงแล้วมัน 2 สายนะครับ

Comment

ต้องเสียบจั้มเปอร์ให้เป็นSATA1 ก่อนเน้อ

Comment

บางรุ่นถอดจั้มเปอร์ออก = SATA1
              สงสัยว่าแบบไหนก็ดูคำอธิบายที่ลาเบลของตัว HDD ก็ได้ครับ

ผมซื้อฮาร์ดดิสครั้งล่าสุดเค้าให้สาย SATA มาให้ด้วยนะครับ สงสัยคงขึ้นอยู่กับร้านว่าจะให้รึเปล่า

Comment

ผมยังใช้แบบเก่าอยู่เลย ยังไม่SATA ไม่ทราบว่าวิธีใช้งานเหมือนกันหรือเปล่า

เปลี่ยนจัมเปอร์ที่เป็นมาสเตอร์ กับสลาฟหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ตั้งค่าตอนลงใช่ไหม
                แล้วSATA1 กับ2 สายเสียบเหมือนกันหรือเปล่า

Comment

จะลองไหม่ครับวันนี้ ตอนนี้ต้องไปทำงานก่อน...

Comment

Working...
                  X